แจกพระบรมสารีรืกธาตุและพระธาตุบางองค์

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย hacknok, 7 มกราคม 2008.

1. amornkul

amornkul เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอรับพระบรมสารีริกธาตุ และพระธาตุ เป็นลำดับที่ 15
    นายอมรกุล ศรีงามผ่อง
    อยู่ในเงื่อนไข
    1.รักษาศีล 5 เป็นอย่างน้อย
    2.รักและเคารพในพระพุทธศาสนาและบิดามารดาของตน
    3.เหตุผล เพื่อเป็นศิริมงคลแก่ตนเองและครอบครัว
    3.1 สวดสักการะ กราบไหว้บูชา และทำสมาธิ
    3.2 เพื่อนำไปแบ่งให้ผู้สนใจที่ปฏิบัติดีบูชาต่อไป แพร่กระจายพระพุทธศาสนาและทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาให้เจริญไปถึง5000ปี
    ขอขอบคุณและขออนุโมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มกราคม 2008
  2. hacknok

hacknok เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2007
    ป๋าอ้นอนุโมทนาบุญที่ทำวันนี้ด้วยเด้อเพราะผมติดธุระมีภาระกิจมากครับของโทษด้วยจริงที่มาไม่ทันวันนี้ยังงั้ยอนุโมทนาบุญกับญาติธรรมทุกท่านครับ

3. plamp256

plamp256 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยครับ
    ผมก็มีองค์เดียว เมื่อท่านมาเพิ่มก็แจกคนอื่นๆ ไม่เก็บไว้เองเหมือนกัน เพื่อพระพุทธศาสนาเราครับ

4. แงซาย ชายดอย

แงซาย ชายดอย เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงคุณ hacknok วันนี้ผมส่ง ซองกันกระแทก(จ่าซองที่อยู่ผม)และเงินค่า EMS ไปทางไปรษณีย์ถึงคุณแล้วนะครับตามที่อยู่ที่ให้ไว้

และฝากเงินร่วมทำบุญสร้างสถานปฏิบัติธรรมสำนักสงฆ์วัดภูน้อยบ้านกลาง ในวันที่ 2-3 ก.พ.51 จำนวน 100 บาท ด้วยนะครับ
    ขอบคุณมากๆครับ

อนุโมทนา สาธุการในบุญกุศลอันยิ่งใหญ่นี้

5. หยวนหยวน

หยวนหยวน Active Member

ของป๋มไม่รู้ว่ากระทู้ที่เราไหร่แว้ว
    ถึงผมจะพึ่งได้พระบูชาพระบรมสารีริกธาตุมาไม่นาน
    แต่ผมรับรองได้ว่าจิตใตและร่างกายของผมถวายแด่องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าไปแล้วเพื่อการปฏิบัติเพื่อช่วยเหลือสรรสัตว์ทั้งหลาย
    แม้ชีวิตก็ยอมสละให้ถ้าต้องการ
    อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
    ขอให้คุณแฮคสำเร็จดังใจหวัง
    ให้ผมได้เป็นสะพานให้ทุกท่านข้ามผ่านห้วงวัตฏสังสารทุกผู้ทุกนามเทอญ
    แล้วผมจะส่งซองและที่อยู่ไปนะครับ
    ปล.ที่บ้านป๋มมีพระบรมของสมเด็จองค์ปฐมและพระบรมสารีริกธาตุอยู่จำนวนหนึ่งครับเอาไว้ถ้าท่านเด็จมาเพิ่มผมจะเชิญมาแจกนะครับ....เพิ่งเริ่มปฏิบัติครับ

6. ixy

ixy เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2007
    หากเริ่มจากที่คุณ hacknok โพสให้เริ่มเป็นลำดับที่15 คุณ amornkul คือลำดับที่ 15
    ลำดับที่ 16คือ คุณ หยวนหยวน
    ลำดับที่ 17คือ ixy ครับ

ผมขออัญเชิญ พระพระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุเพื่อนำไปถวายให้วัดที่บ้านดอนเกลือ กิ่งอ.ทุ่งเขาหลวง จ.ร้อยเอ็ดครับเพื่อพุทธสานิกชนแถวนั้นจะได้
    กราบไหว้บูชาครับ ส่วนผมขอแบ่งไว้บูชานิดหน่อยไม่เกินช้อนขนาดปลายนิ้วก้อย(1เซนติเมตร)
    อนุโมทนาบุญด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2008
  7. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบๆ สาธุ

ช่วงปีนี้งานอาจจะหนักหน่อย ..ต่อไปสบายแล้วชมรมเรา สร้างบ้านสร้างเมือง ไว้ให้คนรุ่นหลัง

8. hacknok

ใครจะใหญ่เกินกรรม
    ...........................
    กราบนมัสการหลวงตาม้าและบำเพ็ญภาวนาหมู่ที่พระบามหินร่อง จ.ขอนแก่น เมื่อวันที่ 5 มกราคม พ.ศ.2551 ที่ผ่านมาน่าประทับใจและมีความรู้สึกว่าเสมือนหนึ่งได้ไปเข้าเฝ้าองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเลยครับ ก็นำทีมโดย พี่โด่ง พี่หมวดอัด พี่ธง และญาติธรรมทั้งหลายครับผมดีใจครับที่ได้ไปในครั้งนี้จึงบอกเล่าให้ทุกท่านที่กำลังอ่านอยู่มีความสุขไปด้วยครับและลายละเอียดอีกส่วนผมว่าเดียวจะมีพี่ๆเค้านำมาเล่าให้ฟังอีกรอบครับรอฟังเรื่องเล่าจะพี่เค้าต่อน่ะครับ อิอิ ออลืมครับขออนุโมทนาบุญกับคุณแม่คุณพ่อของพี่โด่ง และพี่โด่งด้วยครับที่นำอาหารมาให้เรารับประทานกันครับอร่อยมากๆๆๆๆๆครับ ร่วมอนุโมทนาบุญด้วยกันเด้อพี่น้องญาติธรรม อนุโมทนาบุญกับทุกท่านทุกคนเทอญ

ปล.เด็กชมรมพุทธปณิธานมหาวิทยาลัย มหาสารคามขับรถไปกราบนมัสการหลวงตาม้าที่โกสุม ( ใจเกิน 100 )

<!-- / message --><!-- attachments -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มกราคม 2008
  9. hacknok

เชิญอนุโมทนาบุญเนื่องจากไปถวายพระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุบางพระองค์

กราบเรียนญาติธรรมทุกๆท่านเมื่อเวลาประมาณ 10.30 น. วันเสาร์ ที่12 เดือนมกราคม พ.ศ.2551 กระผมและญาติธรรมส่วนหนึ่งได้ไปถวายพระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุพระอนุรุทธะ พระโมคคัลลานะ พระสารีบุตร พระสิวลี ไปถวายที่ พระพุทธมงคล(วัดองค์พ่อพระยืน) ที่อำเภอกันทรวิชัยจึงอยากให้ญาติธรรมทุกท่านได้อนุโมทนาบุญพร้อมกัน ณ โอกาสนี้ด้วยเทอญและขอผลานิสงผลบุญใดที่ข้าพเจ้าได้ทำก็ขอให้ทุกๆท่านได้รับผลบุญเหมือนกันกับข้าพเจ้าด้วยเทอญ
    .........................................................

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      360.7 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      342.6 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      343.2 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      728.2 KB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      890.9 KB
      เปิดดู:
      66
      ขนาดไฟล์:
      741.1 KB
      เปิดดู:
      60
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มกราคม 2008
  10. HipPo*

HipPo* เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ อนุโมทนาครับ ส่งซองไปให้แล้ว เจตนาในการรับพระธาตุครั้งนี้ลงไว้แล้วในหน้าแรกครับ

11. hacknok

อนุโมทนาบุญครับเมื่อวานนี้ไปทำบุญที่วันพุทธมงคลที่กันทรวิชัยครับเดียวจะเอารูปมาลงไว้ให้ได้ชมน่ะครับ

12. Mr.Kim

Mr.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

แจกพระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุบางองค์

ลำดับที่18 ต่อจากคุณ ixy และลำดับกระทู้ ลำดับที่ 41

เหตุผลที่ข้าพเจ้าจะขอรับพระบรมสารีริกธาตุ และพระธาตุ คือ
    พระราชวิมลมุนี (หลวงพ่อวิจิตร นิมฺมโล)

1. เนื่องด้วยพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชวิมลมุนี (วิจิตร นิมฺมโล )อดีตประธานสงฆ์และเจ้าอาวาสวัดชัยมงคล ได้มรณะภาพลงเมื่อต้นเดือนธันวาคม ปี 2550 ซึ่งก่อนที่หลวงพ่อจะได้มรณะภาพลง ท่านได้ตั้งปณิธานไว้ว่าจะสร้างพระมหาเจดีย์ วัดชัยมงคลให้สำเร็จจงได้ ในขณะนี้มหาเจดีย์กำลังอยู่ในระหว่างการก่อสร้างเพื่อให้ศาสนิกชนชาว อ.บางมูลนาก จ.พิจิตร ได้กราบไหว้สักการะบูชากัน ข้าพเจ้าจึงเรียนขอความกรุณาจากท่านผู้มีความประสงค์จะแจกพระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุ เพื่อรับพระบรมสารีริกธาตุ และพระธาตุ นำไปบรรจุไว้ในพระมหาเจดีย์ วัดชัยมงคล อ.บางมูลนาก จ.พิจิตร เพื่อได้ให้พุทธศาสนิกชนชาว อ.บางมูลนาก จ.พิจิตร ได้กราบกราบนมัสการ บูชา คารวะและระลึกถึงองค์พระบรมสัมมาสัมพุทธเจ้า พระบรมศาสดาของเราชาวพุทธทุกคน

2. ข้าพเจ้าให้ทาน รักษาศีล และไหว้พระสวดมนต์เป็นประจำ ข้าพเจ้าเคารพในพระพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า พระสังฆเจ้า ด้วยความศรัทธาอันบริสุทธิ์ และประพฤติปฎิบัติตนเป็นพุทธศาสนิกชนที่ดี <O:p

3. ข้าพเจ้าได้เรียนพระกรรมฐาน มหาสติปัฏฐานและได้สอบผ่านพระกรรมฐานเป็นที่เรียบร้อยแล้ว โดยมีพระอาจารย์สายฝน ปัณฑิโต แห่งสำนักปฏิบัติธรรมกรรมฐานพระราชวิมลมุนี สถานที่ปฏิบัติธรรมประจำจังหวัดพิจิตร สาขา 3 วัดชัยมงคล ต.บางมูลนาก อ.บางมูลนาก จ.พิจิตร เป็นพระวิปัสสนาจารย์

ทั้งนี้ข้าพเจ้าจะส่งซองพร้อมจ่าหน้าซองไปให้ในเร็ววัน ในอนาคตหากว่าพระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุเสด็จมาเพิ่มก็นำให้แจกจ่ายให้ผู้บริจาคเงินทำบุญสร้างพระมหาเจดีย์ วัดชัยมงคลต่อไป ข้าพเจ้าจึงเรียนขอความกรุณาเพื่อพิจารณาขอรับพระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุ ณ โอกาสมหากุศลนี้

<O:pสุดท้ายนี้ข้าพเจ้า ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับคุณ hacknok ผู้มีความประสงค์จะแจกพระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุแก่พุทธศาสนิกชน ชาวพลังจิต อันมีจิตที่ประเสริฐไปด้วยการทำทาน รักษาศีล และเจริญภาวนาทุกท่าน ขออานุภาพแห่งคุณพระศรีรัตนตรัย พระพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า พระสังฆเจ้าได้คุ้มครอง ปกปักษ์รักษาทุกท่านให้พ้นจากสัพทุกข์ สัพโศก สัพโรค สัพภัย สัพเสนียดจัญไรทั้งหลาย และอำนวยอวยชัยให้ทุกท่านเจริญไปด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ ตลอดไปด้วยเทอญ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ hacknok
    <O:pนายเสรี วงษ์ทองเหลือ<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มกราคม 2008
  13. lotte

lotte เป็นที่รู้จักกันดี

ขอความอนุเคราะห์ให้อาจารย์ไก่เวบคนเมืองบัวได้ไหมครับ เข้าไปโพสบอกไว้ก็ดีครับ หรือรบกวนส่งที่ชมรมพุทธศาสน์มหาวิทยาลัยขอนแก่น อำเภอเมือง ขอนแก่นครับ คนในชมรมมีหกสิบครับ ขอบพระคุณครับ

14. หยวนหยวน

หยวนหยวน Active Member

ส่งไปแว้วนะครับพี่แฮ็ค
    อนุโมนาบุญกับกิกรรมทุกๆอย่างที่พี่ได้ทำมา

15. Mr.Kim

Mr.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณแฮ็ค Hacknok ครับ วันที่อังคาร 15 ที่ผ่านมา ผมได้ส่งซองกันกระแทกจ่าหน้าซองส่งกลับที่อยู่ผมเอง พร้อมเงินค่า EMS 40 บาท และเงินร่วมทำบุญกับด้วย 100 บาท อยู่ในซองกันกระแทกไปให้เรียบร้อยแล้วนะครับ ขอบคุณมากครับ

...................................................................................

ธมฺมกาโม ภวํ โหติ</SPAN>
    ผู้ฝักใฝ่ในธรรมเป็นผู้เจริญ
    ธมฺมเทสฺสิ ปราภโว

ผู้ชังธรรม เป็นผู้เสื่อม
    นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ

สุขอื่นยิ่งกว่าความสงบไม่มี.

จงเตือนตน ของตน ให้พ้นผิด
    ตนเตือนจิต ตนได้ ใครจะเหมือน
    ตนเตือนตนไม่ได้ ใครจะเตือน
    อย่าลืมเลือน เตือนตน ให้พ้นภัย

...............................................................

ขออำนาจคุณพระศรีรัตนไตยที่เคารพบูชาเป็นสรณะสูงสุด
    จงอำนวยอวยชัยให้พรแก่ทุกๆ ท่านที่คิดดี พูดดี ทำดี
    อยู่ในศีล อยู่ในธรรม และหมั่นเจริญพระกรรมฐาน
    ขอให้ท่านเจริญ ซึ่งอายุ วรรณะ สุขะ พละ

" ท่านที่หวังพระนิพพานก็ดี
    ขอให้ท่านได้สมดั่งความตั้งใจ
    ท่านที่หวังพระสัมมาสัมโพธิญาณก็ดี
    ขอให้ท่านได้สมดั่งความปรารถนา "

ขออนุโมทนาบุญกับคุณแฮ็คด้วย
    นะครับ สาธุ ๆ ๆ

[​IMG][​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    <!-- / message --><!-- / message -->

16. hacknok

เรียนทุกท่านครับตอนนี้กระผมได้รับจดหมายเพียง 5 ฉบับครับ
    1.คุณนฤมล ดาบสินชัยกุล
    2.สุเชษฐ์ ใจเสมอ
    3.คุณปิยะฉัตร เนื่องจำนงค์
    4.คุณมัยสันต์ วัชรผลาญศัตรู
    5.คุณสมชาย สมบูรณ์

ใน 5 ฉบับนี้ได้ส่งซองและเงินค่าส่ง 35 บาทและบางท่าน 40 บาท

ปล.จงเคารพและยึดมั่นธรรมะและพระองค์ท่านทุกๆพระองค์ที่กระผมอัญเชิญไปให้ครับขอบพระคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มกราคม 2008
  17. hacknok

เกิดปาฏิหารย์พระบรมสารีริกธาตุเสด็จ

วันนี้เวลาประมาณ 15.30 น. กระผมได้ถ่ายภาพที่ห้องของตัวเองแล้วเห็นวัตถุอะไรบ้างอย่างลอยมาเป็นแสงในกล้องก็สัญนิฐานว่าเป็นพระบรมสารีริกธาตุเสด็จมาเพื่อโปรดกระผมดูจากภาพครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

18. Thai_narak_et

Thai_narak_et Active Member

ขอรับบริจาคด้วยคับ

เหตุผล ผมปรารถณาพุทธภูมิและต้องการบำเพ็ญทานบารมี
    จึงขอความอนุเคราะห์รับบริจาคทานจากท่าน เพื่อนำไปบริจาคต่อ
    ( ไม่เก็บเอง ) ซึ่งจะนำไปบริจาคที่
    วัดป่าวิเวกอาศรม ต.เหล่าน้อย อ.เสลภูมิ จ.ร้อยเอ็ดคับ

และขออนุโมทกับการทำทานของท่าน บุญขอให้หนุนให้ท่านถึงนิพพานโดยเร็วพลันครับ

หมายเหตุจะไปรับด้วยตนเองคับ
    ธีรพงษ์ ตรีกุล

-------------------------------------------------------
    1.จะต้องเป็นผู้ที่รักษาศีล 5 เป็นอย่างน้อย
    ใช่ครับผมรักษาศีล 5 ถึงจะขาดบ้างเป็นบ้างครั้ง แต่ส่วนใหญ่ก็อยู่ในศีล 5
    2.จะต้องรักและเคารพในพระพุทธศาสนาพระภิกษุสงฆ์และบิดามารดาของตน
    ใช่ครับ
    3.เขียนคำขอและเหตุผลลงในกระทู้ว่าท่านมีความประสงค์อันใดที่อยากได้พระ
    บรมสารีริกธาตุ
    ผมปรารถณาพุทธภูมิและต้องการบำเพ็ญทานบารมี
    จึงขอความอนุเคราะห์รับบริจาคทานจากท่าน เพื่อนำไปบริจาคต่อ
    ( ไม่เก็บเอง ) ซึ่งจะนำไปบริจาคที่
    วัดป่าวิเวกอาศรม ต.เหล่าน้อย อ.เสลภูมิ จ.ร้อยเอ็ดคับ

4.เขียนลำดับกระทู้
    น่าจะ 21 ครับ (นับจากกระทู้แรกของหน้านี้)
    5.หากท่านประสงค์อยากรับพระบรมสารีริกธาตุให้ท่านส่งซองเปล่าแบบกัน
    กระแทกหรือซองจดหมายธรรมดา จ่ายหน้าซองถึงตัวท่านเองให้ชัดเจน
    พร้อมเงินค่าส่งกลับแบบ EMS 35 บาท ส่งมาที่ คุณศิริชัย เชื้อตาพระ
    411 หมู่ 1 ต.ท่าขอนยาง อ.กันทรวิชัย จ.มหาสารคาม 44150
    6.เขียนนามแฝงที่ใช้ในเวปพลังจิตที่มุมซองจดหมายด้านหลังด้วย
    5-6 กระผมไปรับด้วยตัวเองจึงขอยกเว้นครับ

หมายเหตุ ขอไปรับด้วยตนเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กุมภาพันธ์ 2008
  19. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

ปรับภาพดิ...ภาพในมือถือชัดกว่านี้เยอะเลย

20. อ_เอกวัฒน์

อ_เอกวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    อนุโมทนาครับ ขอรับพระบรมสารีริกธาตุ เพื่อเป็นที่ยึดเหนียวของการปฏิบัติธรรม ในการให้ทาน รักษาศีล ภาวนา สร้างความดี และเป็นศิริมงคลแก่ครอบครัว
    และจะแบ่งให้กับโรงเรียนที่ข้าพเจ้าได้จบมาเพื่อเป็นความกตัญญูต่อครูบาอารย์ต่อไป
    กระผมจะส่งซองไปให้ในภายหลัง