แจกพระบรมสารีรืกธาตุและพระธาตุบางองค์

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย hacknok, 7 มกราคม 2008.

1. แงซาย ชายดอย

แงซาย ชายดอย เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงคุณ hacknok ผมได้จัดส่งซองกันกระแทก เงินค่า EMSและเงินร่วมทำบุญ
    ไปในวันที่ 11 ม.ค. ตอนนี้ก็ผ่านมา1 อาทิตย์เต็มๆแล้ว
    ไม่ทราบถึงจะถึงรึยัง เพราะส่งแบบธรรมดาครับ รบกวนแจ้งด้วยนะครับ เมอื่ได้รับแล้ว ขอบคุณครับ โมทนากับกุศลจิตทั้งปวงด้วยนะครับ สาธุๆๆ

2. hacknok

hacknok เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2007
    เรียนทุกท่านครับตอนนี้กระผมได้รับจดหมายเพียง 13 ฉบับครับ
    1.คุณนฤมล ดาบสินชัยกุล
    2.สุเชษฐ์ ใจเสมอ
    3.คุณปิยะฉัตร เนื่องจำนงค์
    4.คุณมัยสันต์ วัชรผลาญศัตรู
    5.คุณสมชาย สมบูรณ์
    6.คุณพสกร
    7.คุณสุภารัตน์ วิบูลย์เวชวาณิชย์
    8.นายอมรกุล ศรีงามผ่อง
    9.นายเสรี วงษ์ทองเหลือ
    10.นายธนกร เส้งนนท์
    11.คุณกิตติ มีมะโน
    12.นายศุภรัตน์ ภู่เจริญ
    13.คุณกนก พฤฒิวทัญญู
    ใน 13 ฉบับนี้ได้ส่งซองและเงินค่าส่ง 35 บาทและบางท่าน 40 บาทและเงินร่วมทำบุญจำนวน 100 บาทบางซอง

ปล.ขอให้เจริญในธรรมอยู่เป็นนิตย์เทอญ วันนี้วันอาทิตย์ที่ 20มกราคม2551 เวลาประมาณ17.00น.ทางชมรมพุทธปณิธานมหาวิทยาลัยมหาสารคามจะจัดการอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุไปถวายบนยอดเกศพระพุทธรูปองค์ประธานที่วัดสุวรรณมงคล อำเภอกันทรวิชัย จังหวัดมหาสารคาม เชิญอนุโมทนาบุญ และติดตามต่อได้ตอนเย็นของวันนี้

คงไม่เกินวันพุธ จะจัดส่งจดหมายตีกลับครับเพราะรอคนที่ยังมาไม่ถึงครับจะได้ส่งทีเดียวเลยครับ

ใครจะใหญ่เกินกรรม

หมายเหตุ อ้างอิง จากข้อความคุณฅนเมืองพริบพรี ตอนนี้จดหมายยังไม่ถึงเลยครับใจเย็นๆครับเดียวก็ถึงครับเห็นแค่ 13 ท่านที่กล่าวมาข้างต้น

ถึงคุณ hacknok ผมได้จัดส่งซองกันกระแทก เงินค่า EMSและเงินร่วมทำบุญ
    ไปในวันที่ 11 ม.ค. ตอนนี้ก็ผ่านมา1 อาทิตย์เต็มๆแล้ว
    ไม่ทราบถึงจะถึงรึยัง เพราะส่งแบบธรรมดาครับ รบกวนแจ้งด้วยนะครับ เมอื่ได้รับแล้ว ขอบคุณครับ โมทนากับกุศลจิตทั้งปวงด้วยนะครับ สาธุๆๆ
    <!-- / message --><!-- edit note -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มกราคม 2008
  3. hack super fast

hack super fast เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2006
    ลำดับที่ 21
    1. ตัวผมรักษาศีล 5 ด้วยความระวัง
    2. เคารพรักพ่อแม่แผ่นดินเกิดอย่างแน่นอนมิเป็นอื่น
    3. ตอนแรกใจผมอยากอัญเชิญไว้บูชาเอง แต่ตอนหลังได้เรียนรู้ธรรมจาก อ. เกษม อาจิณณลีโล ท่านให้ปล่อยของพวกนี้เป็นสาธารณะ ตัวผมจึงเปลี่ยนใจอยากจะรวบรวมไว้เพื่อวันหนึ่งเมื่อถึงพร้อมทั้งพระธาตุและเงินทุนอยากทำบุญใหญ่ในชีวิตนี้ด้วยการสร้างโบสถ์ สร้างเจดีย์ หรือกระนั้นถ้าชีวิตนี้ไม่สามารถทำได้สุดท้ายก่อนหมดลมก็คงปล่อยท่านให้กับทางวัดที่กำลังจะสร้างต่อไปเพื่อเจริญพระพุทธศาสนาต่อไป

ด้วยความจริงใจไม่อยากเขียนข้อความเพราะกลัวทำไม่ได้ ด้วยชีวิตไม่อาจทราบวันตายตนเองได้ หรือสั่งเสียก่อนตายก็ไม่รู้เค้าจะทำให้หรือไม่ กลัวจะเสียสัตย์อย่างมาก เลยนึกไว้ในใจเสมอเท่านั้น แต่ไหนๆ ก็มีคนถามแล้วเลย พิมพิ์ไว้เตือนสติตัวเรามิให้หลงลืมสิ่งที่ตั้งใจไว้ด้วย

อนุโมทนาครับ จะส่งซองไปให้แบบลงทะเบียนนะครับ

นาย พงศกร ลิ่มไพบูลย์
    กทม.

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 มกราคม 2008
  4. HipPo*

HipPo* เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งซองไปแววววว เกือบ 2 อาทิตย์ละคับยังไม่ถึงเยย

5. hacknok

อ้างอิงจากข้อความคุณ hippobankza
    ส่งซองไปแววววว เกือบ 2 อาทิตย์ละคับยังไม่ถึงเยย

ต้องเข้าใจครับว่าใครๆก็อยากบูชาครับแต่ตอนนี้ผมได้รับซองจดหมายแค่ 13 ซองเองครับและท่านใดที่คิดว่าซองของท่านยังมาไม่ถึงกรุณาเขียนชื่อจริงของท่านไว้ในกระทู้ด้วยครับเพื่อที่จะบอกได้ครับและกำหนดส่งกลับคงไม่เกิน วันพุธนี้ครับต้องรอวาระก่อนน่ะครับ

ปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

6. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานได้ไปงานเข้าปริวาสกรรมกับนายแฮ๊กส์...ถ้ายังไงอย่าลืมเอารูปมาให้ดูนะครับ มีการอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุรวม ไปถวายไว้วัดด้วย...

7. hacknok

งานเข้าปริวาสกรรมที่ วัดสุวรรณมงคล อ.กันทรวิชัย จ.มหาสารคาม

เมื่อวันที่ 20 เดือนมกราคม พ.ศ.2551 เวลาประมาณ 18.00 น. เราทั้งหลายชาวชมรมพุทธปณิธาน สังกัดสโมสรนิสิตคณเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหาสารคาม ได้ร่วมใจกันจัดงานอัญพระบรมสารีริกธาตุไปประดิษฐ์ฐานไว้ที่วัดสุวรรณมงคล บ้านคันธาราษฏร์ อ.กันทรวิชัย จ.มหาสารคาม พร้อมกับไปร่วมงานเข้าปริวาสกรรมวันสุดท้ายและเราทั้งหลายอันมีท่านรองศาสตร์ตราจารย์พุฒิพงษ์ ศาสตยวงษ์ทิพย์ คณบดีคณะเภสัชศาสตร์

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      361.9 KB
      เปิดดู:
      64
  8. hacknok

งานเข้าปริวาสกรรมต่อครับ

9. hacknok

งานเข้าปริวาสกรรม 3

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มกราคม 2008
  10. hacknok

งานปริวาสกรรม4

11. hacknok

งานเข้าปริวาสกรรม5

12. 16

16 เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2007
    ลำดับที่ 22

ขอรับพระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุครับ มีคุณสมบัติครบตามเงื่อนไขทุกประการครับ

เหตุผลที่ต้องการขอรับพระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุ ก็เพื่อปลูกศรัทธาให้กับทุกคนในบ้าน ได้กราบไหว้ ได้ระลึกถึงสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ตลอดจนธรรมของพระองค์ เพื่อให้ทุกคนในครอบครัว ได้มีกำลังใจในการปฏิบัติธรรมให้ปราณีตยิ่งๆขึ้นไปครับ

จะส่งซองกันกระแทก พร้อมเงินค่าจัดส่ง แบบ EMS ให้โดยเร็วครับ

โมทนาบุญกุศลด้วยครับ ขอบคุณครับ

13. Mr.Kim

Mr.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

Re: ตอบคุณโย (16) เรื่องการ " สอบผ่านพระกรรมฐาน " ครับ

เรียนตอบคุณ โย (16)

คุณโยส่งข้อความถึงผมว่ามีความสงสัยในข้อพิมพ์ของผมก่อนหน้านี้ที่ว่า

" 3. ข้าพเจ้าได้เรียนพระกรรมฐาน มหาสติปัฏฐานและได้สอบผ่าน
    พระกรรมฐานเป็นที่เรียบร้อยแล้ว "

ผมอยากเรียนตอบคุณโยถึงความหมายของคำว่า " สอบผ่านพระกรรมฐาน " ที่ผมได้โพสไว้นั้น หมายถึง การผ่านโสฬสญาณครับ

วิธีการที่เราจะสอบผ่านพระกรรมฐาน (การผ่านโสฬสญาณ) นั้นได้ คือ เราจะต้องปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐาน คือ 1.การเดินจงกรม และ 2.การนั่งเจริญวิปัสสนาสมาธิ โดยการจะได้ผ่านโสฬสญาณนั้น ขึ้นอยู่กับวาสนาบารมีมาแต่ชาติปางก่อนด้วย เพราะว่าบางคนพยายามปฏิบัติ 3 เทอมติดต่อกันเป็นเวลา
    6 เดือน แต่ไม่สามารถผ่านโสฬสญาณได้ ขณะที่บางคน 10 กว่าวันก็สามารถผ่านได้ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับบุญบารมีของแต่ละบุคคลเป็นหลักนะครับ

ป.ล.1 ถ้าคุณโย ต้องการรู้เพิ่มเติมเรื่องการผ่านโสฬสญาณสามารถอ่านได้จากหนังสือโลกทิพย์ เดือนมกราคม 2551 หน้าปกหลวงปู่จันทรา อนากุโล หลวงปู่ท่านได้อธิบายไว้อย่างละเอียดเข้าใจง่าย

ป.ล.2 ถ้าคุณโย และทุกๆ ท่านในเว็ปพลังจิตสนใจฝึกพระกรรมฐานแบบมหาสติปัฏฐาน ซึ่งพระพุทธเจ้าได้ตรัสไว้ว่า มหาสติปัฏฐานเป็นทางสายเอกสู่พระนิพพาน เรียนเชิญทุกท่านฝึกได้กับอาจารย์พระอาจารย์สายฝน ปัณฑิโต แห่งสำนักปฏิบัติธรรมกรรมฐานพระราชวิมลมุนี สถานที่ปฏิบัติธรรมประจำจังหวัดพิจิตร สาขา 3 วัดชัยมงคล ต.บางมูลนาก อ.บางมูลนาก จ.พิจิตร

ติดต่อรายละเอียดที่
    สำนักปฏิบัติธรรมกรรมฐาน (พระราชวิมลมุนี) สาขา ๓ ของจังหวัดพิจิตร
    ถ.บายพาส ต.เนินมะกอก อ.บางมูลนาก จ.พิจิตร
    โทรศัพท์ ๐๕๖-๖๓๓-๗๑๕ อ่านข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ www.saifon.org นะครับ

ส่วนท่านใดที่ไม่สะดวกก็สามารถเรียนกับพระอาจารย์ท่านอื่นๆ ที่สอนพระกรรมฐานแบบมหาสติปัฏฐานได้ เช่น หลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน จ.สิงห์บุรี
    เป็นต้น

ไม่ว่าเราจะฝึกจากสำนักไหน พวกเราก็ลูกศิษย์พระพุทธองค์ทุกคน
    พระพุทธเจ้าของพวกเรานั้น ท่านเป็นบรมครูผู้ยิ่งใหญ่ที่สุด หาสิ่งใดอื่น
    เปรียบได้ พระกรรมฐานที่พุทธองค์สอนพวกเราทุกกอง ดีทุกกอง หากวันหน้าได้มีโอกาสฝึกก็ตั้งใจฝึกนะครับ ถ้าฝึกอยู่แล้วก็ขออนุโมทนาด้วยนะครับ

[พระอาจารย์สายฝน นำคณะสงฆ์สมาทานออกธุดงค์ เมื่อปี 2549]

ด้วยความปรารถนาดีต่อคุณโย และทุกๆท่านนะครับ

Mr.Kim
    ...............................................................................<!-- / message --><!-- sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มกราคม 2008
  14. kritsada_li

kritsada_li เป็นที่รู้จักกันดี

คาดว่าน่าจะลำดับที่23 กระทู้ที่65
    กระผมขออัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุ และพระธาตุ มาบูชาที่บ้านด้วยครับแล้วจะส่งซองกันกระแทกไปครับ รบกวนคุณ hack ด้วยครับ

15. Noppadontt

Noppadontt Active Member

คาดว่าน่าจะลำดับที่24 กระทู้ที่66
    กระผมขออัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุ และพระธาตุ มาบูชาที่บ้านเพื่อเป็นสิริมงคลแก่ครอบครัวด้วยครับ..แล้วจะส่งซองกันกระแทกไปครับ รบกวนคุณ hack ด้วยครับ ขอบคุณครับ
    นพดล หมวดเมือง<!-- / message -->

16. Falcon_Se

Falcon_Se เป็นที่รู้จักกันดี

ตามกระทู้ก่อนหน้า ผมน่าจะเป็นลำดับที่ 25 นะครับ กระผมขออัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุมาสักการะบูชาไว้ที่บ้าน เพื่อเป็นพุทธานุสสติ เป็นเครื่องระลึกถึงพระรัตนตรัย เป็นสิริมงคลแก่ครอบครัว และเพื่อเป็นกำลังใจในการปฏิบัติธรรมครับ นอกจากนี้ผมยังอยากให้พ่อแม่ของผมได้มีโอกาสเห็นพุทธบารมี - คุณพ่อผมมีศรัทธาในพระพุทธศาสนามาก แต่คุณแม่ผมยังไม่มีศรัทธาที่ลึกซึ้งเท่าใดนัก ผมขอให้ท่านตักบาตรทุกวัน เรื่องทานท่านทำได้ดี เรื่องศีลก็พอใช้ได้ แต่เรื่องภาวนานี่้ท่านแทบไม่ได้ปฏิบัติเลย ..อยากให้ท่านมีศรัทธามากกว่านี้ครับ นอกจากนี้ผมอธิษฐานมาตลอดว่าขอให้พระธาตุมาหาผมด้วยเถิด ..แต่ก็ยังไม่พบ พอผมเจอกระทู้นี้เข้าเกิดความปีติ ดีใจมากๆ ครับ ขอขอบคุณคุณจริงๆ ขอให้อำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยจงดลบันดาลให้ท่านบรรลุธรรมได้โดยไว ปราศจากอุปสรรคใดๆ มากร้ำกรายด้วยเทอญ..

แล้วผมจะส่งซองกันกระแทกและเงินไปให้ที่บ้านนะครับ กังวลที่สุดก็เรื่องเงินว่าจะจัดส่งไปยังไงดี (กลัวหาย) แต่จะลองใส่ซองหลายๆ ชั้นไปครับ ใส่เป็นแบงค์ยี่สิบสองใบและใส่ซองข้างในอีกที ขออนุโมทนา และขอขอพระคุณอีกครั้งครับ สาธุ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มกราคม 2008
  17. pom980095

pom980095 เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระบรมสารีริกธาตุแล้วค่ะ สัณฐานเมล็ดผักกาด สีดอกพิกุล เป็นมันเลื่อมงามมากจับใจเลยค่ะ ส่วนพระอรหันธาตุขอบอกว่าผอบที่เตรียมไว้ไม่พอใส่ ไม่นึกว่าคุณแฮ็กค์จะส่งให้มากขนาดนี้ ขออนุโมทนาค่ะ

ขอถามนิดหนึ่งนะคะ ถ้าจะร่วมบริจาคเงินสมทบโครงการสร้างวัดปฏิบัติธรรมเฉลิมพระเกียรติ 80 พรรษา สำนักสงฆ์วัดภูน้อย ยังทันใช่มั๊ยค่ะ เห็นเปลี่ยนเป็น 2-3 กุมภาพันธ์แล้ว ถ้ายังทันจะโอนเงินไปที่บัญชีคุณศิริชัย ส่วนจำนวนเงินขอเรี่ยไรกับผู้มีจิตศรัทธาก่อนค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2008
  18. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

พี่ได้รับพระธาตุแล้ว ขอโมทนาด้วย และได้ร่วมบุญ โอนปัจจัยไป 100 บาท เป็นการทำบุญทุกอย่างรวม
    นาคราชที่ทำหน้าที่รักษาพระธาตุพนม

19. hacknok

อ้างอิง

ขอถามนิดหนึ่งนะคะ ถ้าจะร่วมบริจาคเงินสมทบโครงการสร้างวัดปฏิบัติธรรมเฉลิมพระเกียรติ 80 พรรษา สำนักสงฆ์วัดภูน้อย ยังทันใช่มั๊ยค่ะ เห็นเปลี่ยนเป็น 2-3 กุมภาพันธ์แล้ว ถ้ายังทันจะโอนเงินไปที่บัญชีคุณศิริชัย ส่วนจำนวนเงินขอเรี่ยไรกับผู้มีจิตศรัทธาก่อนค่ะ

เรียนท่านที่จะร่วมทำบุญเกี่ยวกับโครงการสร้างวัดปฏิบัติธรรมเฉลิมพระเกียรติ ๘๐ พรรษา ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ นั้น ตอนนี้ยังสามารถบริจาคได้เรื่อยๆครับเพราะงานนั้นเลื่อนออกไปเป็นวันที่ 9 - 10 กุมภาพันธ์ 2551 สาเหตุที่เลื่อนนั้น
    1.ทางคณะติดภารกิจมากมายครับ เช่น รับพี่ๆที่เรียนจบไปแล้วบ้างครับ
    2.ทางชมรมตอนนี้เพิ่มเวลาให้ท่านที่ยังไม่ได้บริจาคหรือท่านที่พึ่งเห็นได้ร่วมบริจาคเพราะโครงการนี้เราชาวชมรมพุทธปณิธาน มหาวิทยาลัยมหาสารคามทำด้วยใจและสมาธิปัญญาอันสุขุมรอบครอบอย่างระมัดระวังครับ

ดังนั้นเราจึงได้เลื่อนวันเวลาอกไปเป็นเวลาตามที่ได้แจ้งไว้ข้างต้นฉนั้นเรียนทุกท่านครับว่าทุกท่านสามารถมาร่วมงานโครงการนนี้ได้ครับทางเรายินดีที่สุดครับที่ท่านจะมาร่วมงานในวันนั้นถ้าท่านใดจะมาร่วมงานขอให้ท่านโทรมาแจ้งทางชมรมพุทธปณิธานไว้ก่อนครับที่หมายเลขโทรศัพท์ 089-6222901 คุณศิริชัย 084-0278280 คุณคำอ้น จึงเรียนมาเพื่อทุกท่านทราบครับ

ศิริชัย

ปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

20. pom980095

pom980095 เป็นที่รู้จักกันดี

ok ค่ะ คงไม่สามารถไปร่วมงานได้ แต่ดิฉันกับผู้มีจิตศรัทธาร่วมบริจาคเงิน เป็นจำนวน 1,585 บาท โดยจะโอนไปที่บัญชี ธ. กรุงไทย ของ คุณ ศิริชัย 409-0-66094-7 ในวันนี้ตามไฟล์แนบค่ะ

ปิยฉัตร

• slip.pdf
      ขนาดไฟล์:
      22.5 KB
      เปิดดู:
      90
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2008