แจกเกศาหลวงพ่อพระราชพรหมยาน(ประกาศรายชื่อผู้โชคดี น.11)

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย fon-dekwat, 20 สิงหาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. fon-dekwat

fon-dekwat เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011
    อุปาทานไม่กินด๊อกกก......สละถวายวัดปุ๊บ หลวงปู่เสด็จมาโปรดเมตตาปั๊บ อานิสงส์แร๊งส์ครับ 555+ ขอบคุณพี่ใจดีท่านที่มอบมาให้ด้วยครับ

2. เฮียเครียด

เฮียเครียด เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความมุทิตากับทุกท่านที่ได้รับไปบูชาด้วยครับ....
    และขออนุโมทนาบุญกับคุณน้องฝนด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

3. unsine

unsine Active Member

กราบขอโทษอีกครั้งครับ รหัสไปรษณีที่ถูกต้องคือ 30130

4. จัมปาลาว

จัมปาลาว เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2012
    อนุโทนาครับ ผมพึ่งมีโอกาสฟังเทปคำสอนของท่าน แล้วรู้สึกว่าการปฏิบัติธรรมเป็นเรื่องไม่ยากเลยครับ

5. ทิพย์พิมล

ทิพย์พิมล เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ยืนยันสิทธิ์ค่ะ (ลำดับ25/ทิพย์พิมล)
    กรุณาส่ง นางสาวกิตติญา มาจันทึก
    บจก.แอล พี เอส กรุ๊ปดีเวลล็อปเม้นท์
    เลขที่ 31 ซอยสะแกงาม 35/3
    แขวงแสมดำ เขตบางขุนเทียน กรุงเทพฯ 10150
    ----ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ----

6. โอมนคร

โอมนคร เป็นที่รู้จักกันดี

ยืนยันขอรับเกศาครับ

ยืนยันขอรับเกศาครับ
    ลำดับที่ 26 โอมนคร
    กรุณา ส่งมาที่ กิติวุฒิ ปานต๊ะระษี
    140/292 อาคารนำโชคคอนโดมิเนียม ตึก B
    ถนนราคำแหง 60/3 หัวหมาก บางกะปิ กทม 10240

7. Jit D

Jit D เป็นที่รู้จักกันดี

สุขสันต์วันเกิดครับ และยินดีกับทุกๆท่านที่ได้รับเกศาหลวงพ่อด้วยครับ

8. kkcarto

kkcarto สมาชิก

9. jaguarnusing

jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

เย้ ๆ ๆ หลวงปู่ท่านมาโปรดตามที่อธิษฐานจริงๆ จะทำไปเลี่ยมคู่พระคำข้าว พระหางหมาก

อนุสร อุดมเลิศปรีชา
    5257/36 ทีวีซี คอนโด
    ถนนประชาสงเคราะห์ แขวงดินแดง
    เขตดินแดง กรุงเทพฯ
    10400

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

10. fon-dekwat

รับทราบครับจะแก้ไขให้ครับ ขออภัยด้วยครับ ทำคนเดียวหนักครับ เหลือจ่าหน้าซองจม.อีก 30 ท่าน แบบเยอะ อิอิ......

11. fon-dekwat

---**ขอขอบพระคุณ และอนุโมทนาบุญกับคุณ >น้องนาง< ด้วยนะครับ ที่ทำบุญขอช่วยค่าจัดส่งเกศาหลวงพ่อพระราชพรหมยาน ในครั้งนี้**---
    สาธุๆๆ

12. choovy

choovy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2009
    ยินดีกับผู้ที่ได้รับด้วยครับ

13. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    ได้แจ้งที่อยู่ในการจัดส่งให้ทาง PM แล้วนะครับขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

14. พริ้วไหว

พริ้วไหว เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีชื่อเรา...ก็ขอแสดงความยินดีกับ 30 ท่านด้วยนะครับที่หลวงพ่อเมตตา
    ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยนะครับ...สาธุ

15. one-zee

one-zee เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ยืนยันสิทธิ์ครับ ลำดับที่ 16 :cool:

ขออนุโมทนาบุญ กับท่านเจ้าของกระทู้ครับ.....

ที่อยู่แจ้งทาง P.M.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 สิงหาคม 2012
  16. KhunWoot

KhunWoot เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2012
    รวบรวมข้อความบางส่วนจากความศรัทธาที่มีต่อหลวงพ่อฯ
    เดิมตั้งใจจะรวบรวมไว้ ให้ตนเองได้ระลึกคุณหลวงพ่อฯ
    ไม่รู้ว่าจะยังมีผู้ติดตามเข้ามาอ่านกระทู้อีกไหม
    แต่คิดว่าน่าจะมีประโยชน์สำหรับท่านที่ไม่ได้มีโอกาสกลับไปอ่านทั้งหมด

อย่างไรก็ดีอาจมีข้อผิดพลาด ตกหล่น หรือไม่ได้รวบรวม
    ข้อมูลทั้งหมด เป็นแต่เพียงบางส่วน บางท่าน บางข้อความ
    ต้องขออภัย มา ณ โอกาสนี้

+++++++++++++++

ศรัทธาหลวงพ่อฤาษีลิงดำ เริ่มจากตอนฝึกกรรมฐาน
    มีเพื่อนชี้แนะทางให้ปฏิบัติตามแนวทางหลวงพ่อ
    จึงมีโอกาสได้ศึกษาเรียนรู้และทดลองปฏิบัติเรื่อยมา
    ฝึกแล้วจิตใจสงบขึ้นมากครับ เรื่องวุ่นวายใดๆก็บรรเทาเบาบางลง
    จึงได้หาศึกษาแนวทางการปฏิบัติของท่านเพิ่มเติม ซึ่งมีมากมายหลากหลายและค้นหาได้ไม่ยาก
    ท่านมีปฏิปทาน่าศรัทธายิ่ง ตอนรู้จักธรรมท่านใหม่ๆไม่คิดว่าท่านจะมีศิษย์มากมายขนาดนี้
    พอได้เรียนรู้ และรู้จักท่านมากขึ้นก็ไม่รู้สึกแปลกใจเลยเพราะท่านรักลูกศิษย์ทุกคน เมตตาเสมอ
    แม้ผมไม่ทันพบท่าน ตอนทรงขันธ์อยู่แต่ผมก็ศรัทธาท่านมาก และขอเป็นศิษย์ท่านคนหนึ่ง

ดังโอวาทธรรมที่ท่านมอบไว้ที่ผมประทับใจ....
    ขอแจ้งให้ทราบว่าทุกคนที่ต้องการเป็นศิษย์ ไม่ต้องขออนุญาต
    ขอให้ปฏิบัติตามนี้ อยู่ที่ไหนไม่เคยเห็นหน้ากันเลยก็รับเป็นศิษย์ คือ

๑.ศิษย์ชั้น ๓ พยายามรักษาศีล ๕ ได้เสมอ อาจจะขาดตกบกพร่องบ้าง
    แต่ก็พยายามรักษาให้ครบถ้วนมากที่สุดที่จะทำได้ อย่างนี้ขอรับไว้เป็นศิษย์ชั้น ๓ คือศิษย์ขนาดจิ๋ว

๒.ศิษย์รุ่นกลาง มีปฏิปทาดังนี้ มีศีลบริสุทธิ์เป็นปกติ
    พยายามรักษาอารมณ์ให้ทรงสมาธิเสมอตามสมควร ไม่ละเมิดศีลเป็นปกติ อย่างนี้ขอรับไว้เป็นศิษย์รุ่นกลาง

๓.ศิษย์เอก มีปฏิปทาดังนี้
    (ก)รักษาศีล ๕ ครบถ้วนเป็นปกติ
    (ข)เคารพพระพุทธเจ้า พระธรรม พระอริยสงฆ์ ไม่สงสัยในความดีของท่าน
    มีอารมณ์ตั้งมั่นว่า ถ้าตายไปจากคนชาตินี้ ขอไปนิพพานจุดเดียว
    พยายามละความโลภ ความโกรธ ความหลงเป็นปกติ

ถ้าปฏิบัติได้ตามที่กล่าวมานี้ มาพบหรือไม่มา ขออนุญาตเป็นศิษย์ หรือไม่ขออนุญาตก็ตาม
    ให้ทราบว่าอาตมารับเป็นศิษย์แล้วด้วยความเต็มใจ

Preedaa #185
    _______

ศรัทธาในคำสอน และในวัตรปฏิบัติของท่านที่เมตตาสั่งสอนลูกหลานอย่างเมตตาและเต็มกำลัง
    มุ่งให้ลูกหลานหลุดพ้นไปสู่พระนิพพาน จึงได้อ่านและศึกษาคำสอนจากหนังสือ สื่อธรรมะต่างๆ
    และทั้งนำมาปฎิบัติตามแนวทางที่ท่านสอนไว้ เช่นในการฝึกทำสมาธิ
    ทั้งนำมาปรับใช้ในชีวิตประจำวันได้อย่างดี

คำสอนหลวงพ่อฤาษีลิงดำ
    "ลูกทุกคนของพ่อเป็นคนดี อยู่ในโอวาทขององค์สมเด็จพระชินสีห์บรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้า
    ฉะนั้นลูกทุกคนจึงเป็นที่รักของพ่อ ใครเขาจะเกลียด ใครเขาจะชังลูก เป็นเรื่องของเขา
    แต่ว่าพ่อรักลูกทุกคนเสมอกัน ต้องการอย่างเดียว
    คือ จำนำทางให้ลูกพ้นทุกข์ เข้าไปหาแดนความสุข ที่ไม่มีการเกิด แก่ เจ็บ ตาย
    ไม่มีความเปลี่ยนแปลงใดๆ ไม่มีความหนักใจแม้แต่นิดเดียว
    นั้นคือ พระนิพพาน"

sumaree #177
    _______

หลวงพ่อเป็นแบบอย่างในการปฏิบัติรรม
    คำสอนของท่านเจริญรอยตามคำสอนของพระองค์องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    ผมฟังCDคำสอนของท่าน ท่านเทศน์เกี่ยวกับนรก สวรรค์ และการเอาชนะกิเลสในตัวเรา
    ขอยกตัวอย่าง
    " จงเห็นว่าไม่มีอะไรเหลือเลยในโลกนี้ เห็นทุกอย่างเป็นเรื่องสมมุตคิทั้งสิ้น
    แปรปรวน เสื่อมไป สลายไป ทุกอย่างไม่มีอะไรควรยึดถือทั้งสิ้น...... "

การที่จะหนีอบายภูมิทั้ง ๔ คือการไม่เกิดเป็นสัตว์นรก เป็นเปรต เป็นอสุรกาย เป็นสัตว์เดรัชฉาน ต่อไปนั้น
    ต้องกำจัดสังโยชน์ คือ อารมณ์ชั่ว ๓ ประการ ให้พ้นจากใจ อารมณ์ชั่วทั้ง ๓ ประการ คือ
    ๑. ที่มีความรู้สึกว่าชีวิตนี้ไม่ตาย ตัดทิ้งไป ให้มีความรู้สึกว่ามันจะต้องตายแน่
    และไม่ประมาทในชีวิต คิดทำความดีต่อไป
    ๒. วิจิกิจฉา ความสงสัยในความดีของพระพุทธเจ้า พระธรรม และพระอริยสงฆ์ตอนนี้ตัดทิ้งไป
    ยอมรับนับถือพระพุทธเจ้า พระธรรม และพระอริยสงฆ์
    ๓. สีลัพพตปรามาส มีการปฏิบัติในศีลไม่แน่นอน ไม่จริงจัง อันนี้ต้องทิ้งไป
    หันมากลับมาปฎิบัติในศีลให้แน่นอนและจริงจัง ฆราวาสเพียงแค่ศีลห้า หรือว่ากรรมบถ ๑๐ ใช้ได้แล้ว
    สำหรับภิกษุสามเณรก็มีศีลของท่าน
    (จากหนังสือ หนีนรก)

keey8 #29
    _______

ศรัทธาคำสอนหลวงพ่อในการใช้ชีวิตในทางโลก
    ท่านสอนให้เป็นคนตื่นแต่เช้า โดยบอกว่า “คนที่ตื่นเช้าจะไม่ยากจน”
    ตื่นมาทำอะไรให้เสร็จเรียบร้อย และจะไปนอนใหม่ก็ไม่เป็นไร

nongmatika #54
    ________

ศรัทธาหลวงพ่อปานจนมาถึงหลวงพ่อฤาษีตั้งแต่เด็กๆแล้วครับ
    มากกว่า25ปีแล้วครับทำจริงก็เห็นจริงตามที่หลวงพ่อสอนครับ

pitak8 #127
    ________

ส่วนตัวผมเคยได้ยินชื่อหลวงพ่อมาตั้งแต่เด็กแล้วครับ
    ปัจจุบันอายุ 30 แล้วไม่เคยฟังธรรมของหลวงพ่อ ไม่เคยเห็นหลวงพ่อ
    แต่อยู่มาวันหนึ่งได้ท่องเน็ตเพื่อโหลดธรรมมะของครูบาอาจารย์่ต่างๆ
    และก็ได้เข้ามาเว็ปพลังจิตจึงโหลดธรรมของหลวงพ่อไปฟังเกี่ยวกับจริตต่างๆที่เหมาะกับเรา

ทำให้ศรัทธาและเริ่มหามาฟังมากขึ้น และวันหนึ่งใจอยากไปกราบท่านมาก
    จึงได้ขับรถไปที่วัดท่าซุงคนเดียวโดยไม่เคยไปมาก่อน
    ตอนนี้ผมทำงานอยู่ที่สมุทรปราการกว่าจะไปถึงก็กินเวลาหลายชั่วโมงอยู่
    ได้พบ ได้เห็นสิ่งที่ท่านเคยอยู่เคยสร้างยิ่งศรัทธา
    และก็หาโอกาสไปฝึกมโนมยิทธิที่ศูนย์พุทธศรัทธานับ
    ตั้งแต่นั้นมาผมก็ยอมรับหลวงพ่ออย่างเต็มหัวอกหัวใจอย่างไม่มีข้อลังเลสงสัยแม้แต่น้อยครับ

wooky #171
    _________

"หลวงพ่อสอนให้ให้เห็น ให้รู้ด้วยตัวเอง คำพูดท่านเด็ดเดี่ยว"

tle_nakhon #43

ผมศรัทธาในองค์หลวงพ่อด้านการปฎิบัติและคำสอนของท่านมากครับ

unsine #192

คำสอนหลวงพ่อ...พูดง่าย..เข้าใจง่าย...ทำได้จริง..ถ้าปฏิบัติจริง..

จิตพุทธ #80
    _______

ศรัทธาในคำสอนของ องค์หลวงพ่อครับ

ckj_tong #193
    _______

ตอนไปวัดก็จะเย็นแล้วก็ไม่ได้บูชาอะไรที่วัดมานอกจากน้ำมนต์.
    คาถาเงินล้านกับหนังสือค่ะ เลยไม่มีอะไรไว้กราบบูชานอกจากรูปท่าน
    แล้วก็ก่อนจะรู้ตัวว่าตั้งท้องก็ฝันเห็นท่านยืนยิ้มอยู่ด้านหลังมีเณรยืนอยู่ด้านหน้าท่านมีแสงขาวรอบเณร
    ไม่เคยฝันแบบนี้มาก่อนเลยในชีวิตเคยฝันเห็นแต่งู
    และเวลาเจ็บปวดบางครั้งจะนึกถึงท่านว่าขนาดท่านปวดท้องยังเมตตาสั่งสอนโดยไม่แสดงอาการเลย
    เคารพนับถือนี่ละคะความศรัทธาต่อหลวงพ่อ

panyanoi #201
    _______

บังเอิญผ่านมาเห็นกระทู้นี้วันสุดท้ายพอดี
    ก็เลยอยากทดลองเสี่ยงทายในการจับสลากดูครับว่าจะมีวาสนาได้รับเกศาของหลวงพ่อไปบูชาหรือเปล่า

มีคนที่ได้มโนมยิทธิบอกกับผมว่าผมเคยเกิดเป็นลูกท่านเมื่อในครั้งอดีตชาติ
    แต่ผมก็ยังไม่ปักใจเชื่อเท่าใดนักเพราะไม่สามารถระลึกถึงอดีตชาติได้
    แต่ได้อ่านหนังสือและฟังเทศน์ของท่านแล้วก็มั่นใจได้ว่าท่านละแล้วซึ่งกิเลสทั้งมวล

และท่านยังเมตตาขวนขวาย อบรมสั่งสอนพุทธบริษัททั้งหลายให้ได้หลุดพ้นซึ่งกิเลสอาสวะทั้งปวง
    เฉกเช่นท่านที่ได้บำเพ็ญเพียรมาเป็นระยะเวลาอันยาวนาน

พรหมประกาศิต #204
    _______

ผมจะชอบอ่านธรรมะตามเวบต่างๆ จนได้มาเจอธรรมะหลวงพ่อ
    อ่านแล้วก็รู้สึกเลื่อมใสท่าน จึงได้ศึกษาประวัติและแนวทางการปฏิบัติของท่านเพิ่มเติมมาโดยตลอดครับ
    และนำการปฏิบัติของท่านมาใช้ในชีวิตประจำวัน ซึ่งธรรมข้อหนึ่งของท่านที่ผมใช้ในชีวิตประจำวัน
    เมื่ออยู่ในสังคมคือ
    การถือตัวถือตนว่า เราเสมอเขาก็ดี เราดีกว่าเขาก็ดี เราเลวกว่าเขาก็ดี
    เป็นปัจจัยของความทุกข์ อย่ามองคน ด้วยฐานะ อย่ามองคน ด้วยศักดิ์ศรี
    อย่ามองคน ด้วยความรู้ความสามารถ
    มองคนแต่เพียงว่าสภาพของเขา เป็นวัตถุเหมือนสภาพของเรา
    จิตใจของเราพร้อมในการเมตตาปรานีไม่ถือตน เขาจะมาในฐานะเช่นใดก็ช่าง
    ถือว่าเป็นเพื่อนเกิด แก่ เจ็บ ตาย เหมือนกันหมด การกำหนดอารมณ์
    อย่างนี้ เราก็สามารถจะกำจัดตัวมานะ การถือตัวถือตนเสียได้ อย่างนี้เรียกว่า อรหัตมรรค

ืีืnutthapol #183

17. KhunWoot

ย้อนหลังไปเมื่อประมาณ 5 ปีที่แล้ว ผมเป็นเพียงแค่พุทธศาสนิกชนที่ปฏิบัติตัวเหมือนคนทั่ว ๆ ที่
    คือ ทำบุญในวันที่สำคัญ ๆ ทางศาสนา แต่พอได้มีโอกาสอ่านหนังสือที่ท่านได้มอบไว้ให้ลูกหลาน
    ก็ทำให้ชีิวิตผมเปลี่ยนไป และหันมาศึกษาพระพุทธศาสนามากขึ้น
    ท่านคืออรหันต์ที่เปลี่ยนชีวิตผมจริง ๆ ครับ

jaguarnusing #190
    ______

คำสอนท่านสามารถสร้างความเข้าใจ แก้ไขปัญหาในปฏิบัติเช่นในเรื่องการทำสมาธิ
    และสามารถนำมาใช้กับการดำเนินชีวิตประจำวันได้เป็นอย่างดีครับ
    สมาธิ
    ๑. เวลาปฏิบัติ เวลาเริ่มทำสมาธิ ตัดกังวลเสียก่อน สิ่งใดที่จะห่วงใยยกเลิกทิ้งไปประเดี๋ยวเดียวมันไม่ตายหรอก
    และก็ตัดสินใจว่าเราจะต้องปฏิบัติให้มีผลตามคำแนะนำของครูไม่ห่วงแม้แต่ร่างกาย
    ทุกคนเมื่อตัดกังวล ไม่ห่วงแม้แต่ร่างกายได้แล้ว ก็ตั้งใจสมาทานศีล
    เรื่องศีลที่จริงไม่ใช่จะมีเฉพาะเวลาปฏิบัติ ศีลนี่เป็นเครื่องค้ำจุนฌานสมาบัติ
    สมาธิหรือฌานจะมีขึ้นมาได้ก็เพราะศีล ถ้าศีลบกพร่องฌานก็บกพร่องด้วย
    ถ้าศีลสมบูรณ์แบบ สมาธิหรือฌานจึงจะสมบูรณ์แบบ เรื่องนิวรณ์ ๕ ประการ
    อย่านึกถึงมันเลย นอกจากนั้น องค์สมเด็จพระภควันต์ ให้ทุกคนคุมอารมณ์ให้ดีในพรหมวิหาร ๔
    ให้จิตทรงตัวไว้ในพรหมวิหาร ๔ เป็นปกติ คำว่าปกติต้องเหมือนศีล
    ศีลนี้ต้องบริสุทธิ์ทุกวันและพรหมวิหาร ๔ ต้องทรงตัว
    ๒. สำหรับอานาปานุสติกรรมฐาน ขอแนะนำให้ทุกท่านใช้ทุกอิริยาบถที่ทรงอยู่จำไว้ให้ดีด้วยนะ
    ถ้าท่านให้ทุกอิริยาบถที่ทรงอยู่ะก็อารมณ์จิตมันจะเลี้ยวเข้าไปหาความเลวไม่ได้
    จะมีเวลาว่างเพื่อสร้างความเลวตรงไหน จะกินอยู่ก็ดี จะเดินอยู่ก็ดี จะนั่งอยู่ จะนอนอยู่ทำการงานอยู่
    จะพูดจาปราศรัยก็ดี ให้เอาใจของทุกท่านกำหนดจับอานาปานุสติกรรมฐานไว้เป็นปกติจำได้ไหม
    และก็ลองคิดดูทีเถอะว่า ถ้าเราเอาจิตไปจับอานาปานุสสติกรรมฐานไว้เป็นปกติ
    จิตมันไม่มีเวลาว่างจากการกำหนดรู้ลมหายใจเข้าหายใจออก
    แล้วก็จิตดวงนี้มันจะเอาอารมณ์เลวมาจากไหน อกุศลกรรมใด ๆ ที่ไหนจะเข้ามาแทรกจิตได้
    (ธรรมโอวาทหลวงพ่อฤาษีฯ วัดท่าซุง)

Sophone #165
    ______

จำได้ตอนนั้นยังเด็กๆวัยรุ่น ยังไม่ประสา เห็นญาติผู้ใหญ่เสียไป
    เขาบอกแต่ไปสบายแล้ว ใจเกิดสนใจเรื่องตายแล้วไปไหน นรกสวรรค์มีจริงไหม
    ไม่ได้คำตอบที่โดนใจ จนได้มาอ่านหนังสือของหลวงพ่อ
    ก็ได้กับคำตอบที่ที่ตรงใจน่าเชื่อถือ จึงสนใจอยากรู้จักท่านมากขึ้นหลังจากนั้นก็ศึกษาเพิ่มเติมเรื่อยมา
    ศึกษาจาก หนีงสือ เวบธรรมะต่างๆรวมถึง เวบพลังจิตแห่งนี้ด้วย
    คำสอนท่านเข้าใจได้ง่าย และใช้หลักธรรมคำสอนมาปฏิบัติในชีวิตประจำวัน
    ยิ่งเพิ่มพูนความศรัทธามากยิ่งขึ้น

pawiz #166
    ______

ศรัทธาในหลวงพ่อมาตั้งแต่เด็ก คุณย่าเคยได้ไปปฏิบัติธรรมที่วัดท่าซุง
    และกลับมาเล่าให้ได้ยินชื่อหลวงพ่อตั้งแต่อายุ 5 ขวบ แต่ไม่มีโอกาสได้เดินทางไปวัดท่าซุงเลยจนถึงปัจจุบัน
    ข้าพเจ้ามีโอกาสแค่ได้ไปฝึกมโนมยิทธิที่บ้านซอยสายลม
    ก่อนเดินทางมีอุปสรรคมาก แต่เมื่อไปถึงรู้สึกดีใจอยากบอกไม่ถูก ทุกคืนก่อนนอนก้กราบหลวงพ่อทุกครั้ง

famme #169
    _____

เคยได้รับแจกซีดีธรรมะมาแผ่นนึง โดยที่ซีดีไม่ได้เขียนว่าเป็นคำสอนของใคร
    แต่พอฟังแล้วรู้สึกชอบมาก เพราะฟังแล้วเข้าใจง่ายดี เลยลองค้นหาดูในกรูเกิ้ล
    แล้วเผอิญไปพบคำสอนของหลวงพ่อ เลยลองเปิดเข้าไปดูก็เจอหัวข้อคำสอนที่ชื่อว่า หนีนรก
    ซึ่งเป็นชื่อเดียวกันกับในแผ่นซีดีธรรมะที่ได้รับแจกมา ก็เลยลองเปิดเข้าไปฟังดูก็เหมือนกัน
    หลังจากนั้นก็ฟังคำสอนของหลวงพ่อมาเรื่อยๆฟังแล้วก็น้อมมาปฏิบัติจนถึงทุกวันนี้

คนภาคใต้ #174
    ______

ตอนนี้ผมยังอายุแค่23ปีกำลังเรียนอยู่ และผมต้องเป็นหัวหน้าครอบครัว
    ที่บ้านก็ลำบากติดหนี้สินเยอะมากๆจนต้องขายที่ไปแล้วหลายแปลง
    และผมก็เริ่มอ่านธรรมมะของของพ่อและเรื่องราวต่างที่ลูกศิษย์ของท่านได้เขียนไป
    ผมศึกษาและปฎิบัติตามที่ท่านสอนไม่ถึงครึ่งปี
    ก็ทำให้หนี้สินประมาณ1.5ล้านบาท ได้ปลดหนี้ภายในไม่ถึงครึ่งปี

deaw312532
    ______

ถ้าว่ากันตรงๆ ผมก็ไม่ทราบครับว่าทำไม แต่ทั้งรักทั้งศรัทธาเหลือเกิน

สมัยประถม
    -ญาติพากันไปเที่ยวที่จังหวัดอุทัยธานี (ผมไม่ได้ไปด้วย)
    หลังจากกลับจากเที่ยวก็มาคุยๆกันว่าไปเที่ยว "วัดหลวงพ่อฤาษีลิงดำ" มา
    ตอนนั้นผมก็ยังไม่ได้คิดอะไร ไม่ได้รู้สึกอะไรด้วย
    รู้แค่ว่า คำว่า "วัดหลวงพ่อฤาษีลิงดำ" ถูกจดจำอยู่ในหัวตั้งแต่วันนั้น

มัธยมต้น
    -ผมเป็นคนชอบศึกษาเรื่องเหนือธรรมชาติทั้งในหลักของศาสนาพุทธและหลักอื่นๆ
    ศึกษาผ่านทางอินเทอร์เนต ไม่มีครูบาอาจารย์ที่แน่นอน search บทความหาอ่านไปเรื่อยๆ
    อย่างไม่มีจุดหมาย อ่านไปศึกษาไป เชื่อบ้าง ไม่เชื่อบ้างตามประสาเด็กน้อยย ย มือใหม่^^
    -แต่มีบทความบางบทความที่ทำให้ผมรู้สึกติดใจในลีลาของผู้เขียนเป็นพิเศษอย่างบอกไม่ถูก
    ซึ่งบทความเล่านี้ทำให้ผมรู้สึกเชื่อสนิทใจและได้ตีกรอบการศึกษาเรื่องเหนือธรรมชาติของผมให้แคบลง
    และตรงทางมากขึ้น เช่น การฝึกทิพพจักขุญาณ,การฝึกอภิญญา,การฝึกสมาธิ(สมถะ)
    และบทความที่เป็นประสบการณ์ต่างๆ ของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ
    (โดยบทความส่วนใหญ่ผมจะสนใจอ่านเฉพาะเรื่องที่เป็นฤทธิ์เดช)
    โดยที่ไม่รู้เลยว่าบทความหลายๆบทความเหล่านั้นเป็นของใคร
    และไม่รู้เลยว่าเป็นบทความของบุคคลคนเดียวกัน
    -เกิดศรัทธาในการฝึกทิพพจักขุญาณมาก และพยายามฝึกด้วยตัวเอง
    -ผมชอบเรื่องคาถาอาคมจึงมักเซิชหาคาถาต่างๆในgoogle
    ซึ่งก็มีพระคาถามากมาย แต่ที่ผมเลือกมาใช้เป็นประจำได้แต่
    คาถาเงินล้าน คาถาพระอินทร์ คาถารวมจิต คาถารวมอภิญญา
    โดยที่ไม่รู้เลยว่า พระคาถาเหล่านั้น อีกทั้งบทความที่ผมศรัทธา
    คือธรรมมะที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อสอนมา

ม.4 ในบ้านของผมไม่มีใครเคยฝึกปฏิบัติตามสายของหลวงพ่อมาก่อน
    แต่ว่าพ่อกับแม่ผมสวดพระคาถาเงินล้านมาตลอดโดยที่ไม่รู้ว่าเป็นพระคาถาของหลวงพ่อ
    -ผมไปค้นพบหนังสือในชั้นหนังสือเก่าเล่มหนาๆ ชื่อ "รวมคำสอนหลวงพ่อวัดท่าซุง"(มั้งครับ ไม่แน่ใจนะ)
    เอามาเปิดดูเล่นๆพบว่าใช้ภาษาแถมเนื้อหาเหมือนกับบทความที่ผมศรัทธาอันนั้นเลย
    ผมอ่านหนังสือเล่มนั้น ยิ่งอ่านยิ่งศรัทธา จนเกิดความศรัทธาในพระเดชพระคุณหลวงพ่ออย่างไม่ทราบสาเหตุ
    และผมเริ่มหาข้อมูลในอินเตอร์เนตโดยจำเพาะเจาะจงให้เป็นธรรมมะของหลวงพ่อ
    โดยเดิมทีผมมักอ่านแต่เรื่องเหนือธรรมชาติและฤทธิ์
    แต่ ณ ตอนนั้นผมเริ่มอ่านหลักธรรมคำสอนต่างๆที่เป็นวิปัสนา
    ประวัติหลวงพ่อ วัตถุมงคล และบทความทุกประเภทที่เกี่ยวกับหลวงพ่อ
    -ความศรัทธาของผมมากขึ้นเรื่อยๆ วันหนึ่งผมตัดสินใจไปที่บ้านสายลม
    ด้วยเหตุผลคือ ผมอยากไปเห็นสถานที่ที่หลวงพ่อเคยมาอยู่ แต่ก็พลาดเพราะวันนั้นบ้านสายลมปิด
    -ผมสนใจทุกๆอย่างยกเว้น การฝึกมโนมยิทธิ เพราะผมยังคงต้องการเพียงทิพพจักขุญาณ
    (โง่ๆจริงๆ ฮ่าๆ ทั้งๆที่มโนเนี่ยเหนือว่าทิพพจักขุญาณอีก)
    -วันหนึ่งผมไปเรียนพิเศษ(ใกล้ๆบ้านสายลม) ด้วยความบังเอิญวันนั้นเค้าหยุดเรียน
    แต่ผมไม่ทราบทำให้ผมเดินทางไปเสียเที่ยว แต่อยู่ๆ ความรู้สึกของผมทำไมไม่รู้
    อยากได้ธงพิชัยสงครามอย่างมากๆๆ ๆ ผมจึงตัดสินใจไปบ้านสายลมอีกครั้ง
    ทำให้ผมได้บูชาธงพิชัยสงคราม ตอนนั้นผมเกิดความรู้สึกอยากลองฝึกมโนมยิทธิขึ้นมา
    ทั้งๆที่ผมบอกตัวเองเสมอว่าผมไม่สนใจ(ไม่สนกระทั้งคิดจะศึกษาว่ามโนมยิทธิคืออะไร)
    ผมจึงกลับมาอีกครั้งเพื่อฝึกในวันเสาร์ต้นเดือน
    -หลังการฝึกครั้งแรก ผมยังไม่ปักใจเชื่อ ผมคิด ไตร่ตรตอง ทั้งวันทั้งคือ(เว่อร์) และกลับไปฝึกอีกครั้งในวันรุ่งขึ้น
    -ผมคิด พิจารณา หนักมากจนปวดหัวมากๆ แล้วในที่สุดด้วยหลายๆปัจจัยทั้งจากการฝึก
    และการพิจารณาทุกๆธรรมะของหลวงพ่อที่ผมศึกษามาว่าเป็นจริงหรือไม่
    ผมก็ตัดสินใจว่า"ผมจะเชื่อมั้นในพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยานโดยไม่ให้ความสงสัยมากัดกินผมอีก" (เว่อร์อีกแล้ว แต่คิดประมาณนี้จริงๆน้าครับ)

นับแต่วันนั้นผมก็ยึดถือพระเดชพระคุณหลวงพ่อเป็นสรณะตลอดมา
    และได้ประสบพบเหตุการณ์ต่างๆมากมายจนตอนนี้ผมเป็นนิสิตแพทย์ปี2
    ก็ยังรัก และเทิดทูลหลวงพ่อท่านอยู่เหนือเศียรเกล้าไม่มีน้อยลง

"ให้โลกนี้รู้ ว่าผม ลูกศิษย์หลวงพ่อพระราชพรหมยานแห่งวัดท่าซุง
    จะทำทุกอย่างเพื่อทำนุบำรุงชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์สืบไป"

"ขอให้ลูกเข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบัน แม้ยังไม่ถึงซึ่งพระนิพพานเพียงใด
    ไม่ว่าลูกประสงค์สิ่งใดก็ขอให้ลูกสมหวังโดยเฉียบพลันทุกประการด้วยเทอญ"

สายลมสีขาว # 179

18. KhunWoot

"พระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านได้สอนแนวทางปฎิบัติกรรมฐานเพื่อทางหลุดพ้นเพื่อมุ่งสูนิพพาน
    และ ลูกหลานของหลวงพ่อก็สามัคคีกันมาก"

ชัชช์ #194
    _______

เนื่องจากประมาณปี พ.ศ. 2538ได้อ่านหนังสือของหลวงพ่อและหลวงพ่อปาน
    แล้วรู้สึกว่าการปฎิบัติของท่านเด็ดเดี่ยวและมุ่งมั่นมาก
    รวมถึงได้รับภาพสมเด็จองค์ปฐม ขนาด A4 มา 1 แผ่นจึงนำไปเคลือบและบูชามาตลอด
    โดยไม่เคยไปที่วัดท่าซุงเลย แต่ตั้งปณิธานไว้ว่า ขอให้ได้มีโอกาส กราบหลวงพ่อที่วัดซักครั้ง
    ซึ่ง ก็ได้ไปกราบเมื่อปี 2553 โดยขณะที่ก้มกราบหลวงพ่อนั้น ปิติจนน้ำตาร่วง
    (แม้ขณะที่พิมพ์อยู่นี้ นึกถึงภาพ ก็ยังน้ำตาคลอ ด้วยความปลื้มปิติ)

jittir #198
    _______

เมื่อมีโอกาสได้ฟังธรรมมะบรรยายของท่านจากที่ได้รับแจกมา
    เมื่อได้ฟังก็รู้สึกน่าเคารพเลี่อมใสท่านมาก เพราะทำให้เข้าใจในแนวทางปฏิบัติมากยิ่งๆขึ้น
    ธรรมะของท่านเป็นของจริง ตอบข้อสงสัยต่างในเรื่องบุญ บาป นรก สวรรค์ ได้หมดจด
    ชี้แนะแนวปฎิบัติใหเข้าใจได้อย่างละเอียด
    สามารถปฏิบัติตามได้เป็นลำดับขั้นไป ยิ่งเห็นความเมตตาของท่านที่มีต่อลูกหลานที่มากมาย
    ไม่แปลกใจเลยที่มีลูกศิษย์ลูกหาที่ปฏิบัติตามแนวทางของท่านเพิ่มทวีคูณมากยิ่งๆขึ้นทุกๆวัน

Chalita #162
    _______

เหตุแห่งการศรัทธาหลวงพ่อ เริ่มจากซีดี ธรรมบรรยาย รวมคำสอนหลวงพ่อแผ่นหนึ่ง ที่พี่ให้ผมมาฟัง
    เมื่อได้ฟังแล้วเบื้องต้นเกิดศรัทธาในน้ำเสียงของท่านที่เหมือนพ่อที่เมตตาต่อลูกๆ
    รวมทั้งหลักธรรมคำสั่งสอนของท่านสามารถนำมาใช้กับการดำเนินชีวิตประจำวันได้ดี
    ช่วยให้ผมเข้าใจในธรรมมากขึ้น ฟังแล้วไม่น่าเบื่อ
    พอเริ่มศึกษาประวัติท่านก็พบว่าวัตรปฎิบัติของท่านถือเป็นแบบอย่างที่ดีน่าเลื่อมใสยิ่ง
    ท่านสอนให้เข้าถึงการปฏิบัติบูชา โดยแนวทางการปฏิบัติตรงกับจริตของตัวผมด้วย
    ผมชอบนั่งกรรมฐานตามแนวทางของท่าน และได้น้อมนำมาใช้จนปัจจุบันนี้

maxman_u #185
    _______

ครั้งแรกได้ฟังธรรมะบรรยายของท่านในการสอนอานาปานุสติกรรมฐาน
    เมื่อได้ฟังก็รู้สึกน่าเคารพเลี่อมใสท่านมาก ได้ปฏิบัติตามซึ่งทำให้ได้แนวทางที่ถูกต้อง
    สร้างความสงบเป็นยาบรรเทาความทุกข์ในใจได้ ซึ่งได้เรียนรู้ศึกษามาจนปัจจุบัน
    นอกจากนี้หลวงพ่อได้ให้แนวทางปฏิบัติอื่นๆไว้อีกมากมายในมรดกคำสอนที่ท่านได้มอบไว้ให้
    ซึ่งล้วนชี้นำแนวทางให้พ้นจากทุกข์มุ่งสู่พระนิพพานโดยแท้จริง
    - อานาปานุสสติกรรมฐาน เป็นกรรมฐานแก้อารมณ์ฟุ้งซ่านของจิต
    นอกจากจะใช้อานาปานุสสติกรรมฐาน จะใช้อนุสสติ อื่นๆ รึว่า กสิณ รึว่า อสุภ ควบคุมก็ได้ ตามใจชอบ
    แต่ว่าจุดใหญ่จริงๆ ต้องยึดอา นาปานุสสติกรรมฐาน ไว้เป็น อารมณ์ นี้
    เพื่อป้องกัน จิตโยกโคลง หมายความว่า จิตมีความสะทกสะท้านมาก
    จิตไม่ทรงตัว ถ้าจิตของเรา ไม่ทรงตัว มีการหวั่นไหวมาก การเจริญพระกรรมฐานก็ไร้ผล
    ที่มา: พรหมวิหาร ๔

wanassa #180

เดิม ที่ ไม่ได้ศรัทธา หลวงพ่อ ท่าน หลอกครับ
    ซึ่งรู้จักหลวงพ่อ มานาน หลาย ปี จากหนังสือจากเพื่อน ๆ
    แต่ ปีหลัง ๆ มานี้เกิดเหตุการณ์หลายอย่างที่เกี่ยวข้องเหมือนจะมีจิตที่ผูกพันกันมา
    ไม่ว่าจะการทำสมาธิ การแผ่บุญ หรือการ จะทำกิจการใดๆ มักจะมีหลวงพ่อเข้ามาเกี่ยวข้อง
    ไม่เคยมีพระของหลวงพ่อ มีแต่รูป ยกตัวอย่างหลังสุดแฟนผมเริ่มดูไพ่ทำนายดวง ก็มีหลวงพ่ออีก
    เพราะไพ่ที่ศึกษาเล่าเรียนนั้นคือไพ่พรหมญาณ โดยมีหลวงพ่อ เป็นไพ่ครู ไพ่หลัก
    ทุกครั้งก่อนทำการทำนาย ต้องเชิญท่านก่อน และตัวผม มีจิตที่ต้องการต่อบุญกับท่านและเดินตามท่าน
    ตามคำสั่งสอน ถึงแม้จะเป็นการเพียงเริ่มต้นอย่างจริงจัง ซึ่งทั้งตัวกระผมและแฟนเคารพหลวงพ่อ
    ถือเป็นครูบาอาจารย์องค์หนึ่งที่ผมกราบไหว้บูชา อย่างไม่สงสัย
    หรือกล่าวคือ หลวงพ่อทำให้เราศรัธาในตัวท่าน ครับ

ชลกนก #152

เพราะท่านสอนให้รู้จักนิพพาน
    สอนงาน เพื่อจบกิจ...

ณ.วชิรา #153

ท่านเป็นพระนักพัฒนา คำสอนของท่านทำให้ได้รู้เรื่องบาปบุญคุณ โทษ ที่เราไร้อีกหลายเรื่อง
    ส่วนตัวเคยเดินทางไปวัดท่าซุงแล้ววิหาร สวนงามมากคับ เหมือนอยู่บนสรวงสวรรค์เลย....

oracle_Park #156

ศรัทธาในปฏิปทาปฏิบัติของท่านเป็นอย่างมาก และได้น้อมนำมาใช้ในชีวิตประจำวันหลายอย่าง
    โดยเฉพาะเรื่องการฝึกกรรมฐานได้คำสอนของท่านเป็นแนวทางชี้แนะมาโดยเสมอ

มหาสติปัฏฐาน
    ๑. มหาสติปัฏฐานสูตร ที่ยากจริง ๆ ก็คือ อานาปานุสติกรรมฐานเท่านั้น
    ที่ต้องทำกันซ้ำหน่อยแล้วก็ทำถึงฌาน ที่เหลือทั้งหมดเป็นอารมณ์คิด
    ฉะนั้นก่อนจะใช้อารมณ์คิดทุกครั้ง ขอบรรดาญาติโยมพุทธบริษัทและพระคุณเจ้าที่เคารพ
    โปรดทำสมาธิจิตจนถึงฌานให้เต็มที่ก่อน ได้ระดับไหนทำให้ถึงระดับนั้น
    ทำแล้วปล่อยให้จิตสบายจึงค่อยใช้อารมณ์คิดปัญญาจะเกิด นี่เป็นหลักการในการปฏิบัติพระกรรมฐาน
    ถ้าใช้อารมณ์คิดแล้ว จิตใจมันฟุ้งออกนอกลู่นอกทาง ก็ทิ้งอารมณ์คิดนั้นเสีย
    กลับมาจับอานาปานุสสติใหม่ จนกระทั่งจิตสบายแล้วก็ใช้อารมณ์คิดต่อไป
    นี่เป็นหลักการที่ปฏิบัติ นักปฏิบัติที่ได้ผลจริง ๆ เขาทำกันแบบนี้
    แม้แต่ในสมัยพระจอมไตรบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าก็เหมือนกัน เขาปฏิบัติกันอย่างนี้
    จึงได้ผลตามกำหนดที่องค์สมเด็จพระทรงธรรม์บรมศาสดาตรัสไว้

waranyama #159

ได้ศึกษาธรรมะประวัติและแนวทางการปฏิบัติของท่านมานานแล้ว
    ได้อ่านหนังสือของท่าน อาทิ แนะวิธีหนีนรกแบบง่ายๆ บารมี10 พรหมวิหาร4
    หลวงพ่อได้ให้แนวทางปฏิบัติไว้มากมาย ไขข้อข้องใจต่างๆในการปฏิบัติได้อย่างตรงจุดครับ
    และนำมาปรับใช้ในชีวิตได้อย่างดีครับ

Kiattisak01 #160

ได้อ่านหนังสือธรรมะของพ่ออยู่บนหิ้งพระตอนเป็นเด็กแล้วศรัทธาท่านมาก
    ก็ลองนั่งสมาธิจนจิตไปไหนต้องท่องพุทโธอยู่ตลอดเวลา แต่พอโตขึ้นแล้วกิเลสก็มากขึ้น
    แต่ก็พยายามสวดมนต์ไหว้พระและนั่งสมาธิอยู่เรื่อย ๆ

นายนิทาน #121

งความตั้งใจที่หลวงพ่อสอนให้ลูกทุกคนมุ่งพระนิพพาน
    สอนให้รู้ว่าภพภูมิต่างๆเป็นยังไงได้รู้จริงเห็นจริงทำให้เข้าใจในสิ่งต่างๆเกี่ยวกับชีวิต
    และรู้ว่าควรใช้ชีวิตยังไงครับ

wongwat33 #124

ตอน 9 ขวบได้เคยอ่านหนังสือธรรมะเล่มแรกเกี่ยวกับประวัติและแนวทางการปฏิบัติของท่าน
    จึงได้รู้จักท่านและศรัทธามากมาจนทุกวันนี้ ทำให้ทราบว่าเราไม่ควรประมาทกับชีวิตอีกต่อไป

มุนีญา #134

ดิฉันเพิ่งรู้จักหลวงพ่อท่านได้ไม่กี่เดือนเองค่ะ แต่ด้วยระยะเวลาสั้นๆ
    การฟังธรรมของหลวงพ่อทำให้กรรมฐานของดิฉันก้าวหน้ามากขึ้น
    ได้เข้าใจเป้าหมายในชีวิตซึ่งไม่เคยค้นพบมาก่อน เหมือนว่าสิ่งที่ท่านสอนั้นตรงกับจริตพอดี
    ดิฉันรับรู้ได้ถึงความรักที่ท่านมีต่อลูกหลาน
    แม้แต่เรื่องที่ท่านต้องทนแบกขันธ์อยู่ตั้งนานเพื่อที่จะสั่งสอนให้ลูกๆ ได้ดี
    ทั้งๆ ที่ท่านจะไปเมื่อไหร่ก็ได้ ท่านทำให้ดิฉันรู้จักกรรมบท 10
    รู้จักที่จะเจริญพรหมวิหาร 4 คำสอนของท่านทำให้ดิฉันตั้งใจว่าจะเอาดีให้ได้
    ไม่ทำให้ท่านต้องเหนื่อยเปล่าอย่างแน่นอน

csoftcake #135

เพื่อนของหนู เค้าศรัทธาในหลวงพ่อมาก
    เค้าก็เล่าเรื่อง เกี่ยวกับประวัติของหลวงพ่อ การปฎิบัติของท่าน สมเด็จองค์ปฐม รวมถึงมโนมโนมยิทธิ
    จึงทำให้หนูสนใจที่จะศึกษาคำสอนของท่าน หนูชอบการถาม - ตอบ ของหลวงพ่อค่ะ
    เพราะทำให้เราเห็นภาพได้ชัด เข้าใจง่าย และนำไปปฎิบัติได้จริงค่ะ ^^

POR PALM #136

ผมมั่นใจว่า ของจริง ย่อมเป็นของจริง ..อย่างจริงแท้แน่นอน
    คำสอนของพระพุทธองค์ เป็นเช่นไร..ก็ยังคงเป็นเช่นนั้น
    พระแท้ เป็นเช่นไร ..ก็ยังคงเป็นเช่นนั้นเสมอมา

KhunWoot #137

หลวงพ่อท่านสอนหลักปฎิบัติทุกระดับจนถึง
    พระนิพพาน
    ทุกจริต (ปฎิสัมภิทาญาณ)
    และ พิสูจน์ได้
    ทุกเรื่องทางพุทธศาสนา (มโนมยิทธิ)
    ตรงตามพระพุทธประสงค์

Juad #138

มากกว่าศรัทธา " ผมคือลูก หลาน หลวงพ่อ "
    ลูก หลาน หลวงพ่อมากันเร็วๆๆ ....

ความตาย ไม่เคยเสียดายสักนิด ถ้าไม่ได้ฟังธรรมะหลวงพ่อสิ... !!!
    มันน่าเสียดายกว่า!!!!!!

ohm0444 #2

19. KhunWoot

หลวงพ่อท่านเมตตาสั่งสอนให้เป็นคนดี มีศีลธรรม
    คำสอนของพ่อ
    ลูกรักทั้งหลาย ธรรมส่วนใดที่องค์สมเด็จพระประทีปแก้วสอน ที่พ่อจะปกปิดไว้ไม่มี
    พ่อสอนหมดทุกอย่าง เมื่อพ่อตายแล้ว ขอลูกแก้วของพ่อ จงประพฤติปฏิบัติตามพระธรรมวินัยส่วนนี้ทั้งหมด
    ในเมื่อขันธ์ 5 มันทรงไม่ไหว พ่อก็อยู่ไม่ได้ พ่อสอนลูกอยู่เสมอว่า ขันธ์5เป็นของธรรมดา
    มัน เกิด แก่ เจ็บ และตายเหมือนกันหมด ลูกจะเกาะขันธ์ 5 ของพ่ออยู่อย่างนี้ตลอดกาลตลอดสมัยไม่ได้
    ความดีที่จะเกิดมีขึ้นนั้นไซร้คือการปฏิบัติตนเอง
    ฟังแล้วก็จำ
    จำแล้วก็คิด
    คิดแล้วก็ปฏิบัติตาม
    ถ้าสามารถทำได้ ในที่สุดในไม่ช้าก็จะบรรลุมรรคผลเป็นพระอริยบุคคล

mankind4 #10
    _______

เมื่อ 20 ปีก่อน เคยได้ยินชื่อหลวงพ่อ ก็ไม่ค่อยรู้ถึงประวัติท่านเท่าไร
    20 ปีต่อมา มีวันหนึ่งได้ฝันเห็นหลวงพ่อ ท่านนั่งอยู่แล้วยิ้มให้
    เพื่อนกัลยณมิตรบอกว่า แบบนี้หมายความว่า ท่านมาเตือนให้เร่งปฎิบัติได้แล้ว
    อยู่มาอีกไม่กี่วัน ฝันเห็นท่านอีก ในฝันท่านมอบพระให้ แล้วบอกว่า เก็บไว้นะลูก
    ต่อมาอีกครั้ง ฝันเห็นท่านมาบอกว่า คาถาเงินล้านนั้นให้ท่องไว้น่ะ
    หลังจากนั้นมา ก็รักและศรัทธาในหลวงพ่อมาก และจะรักและเคารพตลอดไป

thipwanh #17
    _______

นับถือหลวงพ่อมานานหลายสิบปีแล้ว ครั้งหนึ่งที่ประทับใจมาก
    คือ ได้ไปที่ซ.พหลโยธิน 8 ที่บ้านหลวงพ่อ แล้วก็ได้ดูVDO หลวงพ่อท่านเทศน์สอนกรรมฐาน
    ดูไปพักหนึ่งด้วยความศรัทธาและเคารพอย่างยิ่ง แล้วภาพหลวงพ่อได้กลายเป็นโครงกระดูกมาสอนธรรมะแทน
    ซึ่งเพื่อนๆที่ได้ดูพร้อมๆกันก็ไม่ได้เห็นท่านเป็นโครงกระดูกอย่างที่เราเห็น
    รู้สึกว่าหลวงพ่อท่านได้แสดงอภินิหารให้เราตระหนักถึงความไม่เที่ยง
    ให้รู้จักละวาง และก็ได้ตั้งใจปฏิบัติธรรมและสวดมนตร์ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา
    หากมีเวลาก็จะไปฝึกมโนมยิทธิที่บ้านหลวงพ่อด้วยค่ะ

ดวงเดือนโอ #28
    ______

หลวงพ่อคือครูคนแรกของผมที่ทำให้ผมเข้าใจพุทธศาสนา
    คำสอนของท่านช่วยให้ผมดำเนินชีวิตได้ดีขึ้น
    ทุกครั้งที่มีเรื่องติดขัด ท่านก็มักสงเคราะห์คำสอนได้ตรงใจทุกครั้งไป
    ทุกครั้งที่อ่านเรื่องราวของหลวงพ่อ รู้สึกเหมือนท่านมาอยู่ใกล้ๆ เสมอ
    คำสอนท่านสามารถใช้ได้ทุกเวลาไม่ว่าจะผ่านมานานเท่าไหร่ และยังสอนได้ตรงไปตรงมาที่สุด
    จึงทำให้ผมศรัทธา และสนใจที่จะปฏิบัติมาจนถึงทุกวันนี้ครับ

hellotawan #64
    ______

เมื่อกระผมได้ฟังธรรมมะบรรยายท่านเสียงท่านก็น่าเครพเลี่อมใส
    และได้ยินกิตศักดิ์ของท่านมามากต่อมากท่านไม่ได้เก่งแค่ด้านมโนยิทธฺิอย่างเดียว
    แต่ท่านเก่งในด้านวิปัสนากรรมฐานด้วย ซึ่งข้าพเจ้าชอบฟังธรรมะที่ท่านบรรยายว่า
    กายไม่ใช่ของเรา เราไม่มีในร่ายกาย ร่ายกายไม่มีในเรา
    เมื่อเราพิจารณาในองค์สมาธิก็คือกายคตานุสสติกรรมฐาน
    หรือจะธรรมให้เห็นเป็นอสุภกรรมฐานก็ยังได้ แค่ประโยคนี้ก็ทำให้เราได้ปัญญาแล้ว
    ถึงแม้ทุกท่านที่ได้ยินกิตศักดิ์ในด้านอภิญญาของหลวงพ่อมามาก
    แต่คำสอนในด้านมโนยิทธิเของท่านปรียบเสมือนสะพาน
    แท้ที่จริงแล้วหลวงพ่อมีความประสงค์ให้ลูกทุกคนถึงฝั่งพระนิพพานกันทุกๆคน
    นี้คือความเมตตาของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ นี้คือหลักคำสอนของท่านที่ผมนำมาพิจารณาในสมาธิ
    หากผิดพลาดประการใดต้องขออภัย

bbQ #68
    ______

เหตุผลที่ศรัทธา :
    1. กระผมศรัทธาในคำัสั่งสอนและศรัทธาในวัตรปฏิบัิติของท่าน
    2. ท่านเป็นพระสงฆ์ที่มีสมณะสารูปงดงาม เป็นที่เจริญศรัทธาแก่ผู้พบเห็น
    3. พระธรรมคำสั่งสอนของท่านล้วนถ่ายทอดออกมาจากใจ
    และก้อสามารถหยิบยกและนำมาอ้างอิงในพระไตรปิฏกได้
    4. และยังสามารถสื่อสารใช้คำง่าย ๆ ที่ชาวบ้านปุถุชนคนทั่วไปสามารถเข้าถึงได้เข้าใจได้
    5. คำสอนของท่านในหลาย ๆ อยู่บนเหตุผลที่เราเข้าใจได้ง่าย
    6 เริ่มต้นที่ ทาน ศีล ภาวนา จนถึงอย่าอยู่อย่างประมาท เป็นคำสอนที่พอเข้าใจได้ง่าย ๆ
    ที่หลวงพ่อมักจะเน้นย้ำอย่างสม่ำเสมอ
    7. หลวงพ่อเปิดโลก : นรก สวรรค์ นิพพาน มีอยู่จริง !
    8. แม้หลวงพ่อจะดับขันธ์ไปนานแล้ว แต่ทุกวันนี้ยังมีลูกศิษย์อีกมากมายที่ได้รับความอัศจรรย์ใจ
    ได้รับการดับทุกข์เข็ญ ทางกายและใจ ( เชื่อว่ามีอยู่เยอะ)
    9. ญาณวิถีจิตวิสุทธ์ ของหลวงพ่อผมเชื่อและมั่นใจเป็นที่สุดว่า
    หลวงพ่อยังคงสงเคราะห์ลูกหลานของท่านอยู่ไม่ห่าง ตราบนานเท่านานเท่าที่หลวงพ่ออธิฐานไว้ ฯ

เมตตาวิหารี #90
    _____

ท่านไม่เคยทอดทิ้งลูกศิษย์แม้ท่านจะมรณภาพไปแล้วก็ตาม
    ยังรู้สึกถึงความรักความเมตตาที่ท่านมีต่อลูกศิษย์อย่างไม่มีวันเสื่อมคลาย...

ทิพย์พิมล #98
    ______

หลวงพ่อสอนแบบเข้าใจง่าย เข้าใจจริง สอนให้พิสูจน์(มโนมยิทธิ) สอนตรงไปตรงมาไม่อ้อม
    สอนทุกอย่าง อย่างที่ไม่เคยเจอใครสอนอย่างนี้มาก่อน
    เมื่อได้ศึกษาแล้วผมจึงเกิดความรักในพระรัตนตรัยและรักหลวงพ่อที่ให้ทุกอย่าง
    แม้นว่าผมจะเกิดไม่ทันหลางพ่อก็ตาม แต่หลวงพ่อก็ยังเ้มตตาที่ได้อัดเทป เขียนหนังสือ
    และวางรากฐานวิชามโมยิทธิไว้จนผมได้ปฏิบัติ ได้ศึกษาในวันนี้
    และจะขอเป็นหนึ่งในการช่วยเผยแพร่สืบไป

ธัมมังคุ้ม #106
    _____

เริ่มมาจากการได้อ่านหนังสือของท่านเพราะชอบอ่านเรื่อง ผีๆบ้าง
    เรื่องเหตุอัศจรรย์ของพระอริยสงส์ต่างๆ หยิบมาอ่านทีแรกก็เพลิน รวดเดียวเกือบหมดเล่ม
    หลวงพ่อท่านมีลีลาการเล่าการใช้ภาษาแบบ "ลูกทุ่ง"
    ทำให้ฟังง่าย แทรกธรรมะและวิธีปฏิบัติธรรมไว้ตลอด ให้กำลังใจในการปฏิบัติธรรม
    กระตุ้นให้เอาจริงเอาจัง เช่น "การปฏิบัติให้เกิดผล...ไม่ใช่ของยาก เพียงแค่...เท่านี้เอง "

diego #118
    ______

คำสอนของท่านเข้าใจง่ายและยังสามารถนำมาปฏิบัติเมื่อใช้ชีวิตอยู่ในทางโลกได้โดยไม่ให้ตนเองและผู้อื่นต้องเดือดร้อนอะครับ
    และยังสามารถช่วยเหลือผู้อื่นได้อีกด้วยเมื่อถึงเวลาอันควรที่เราจะได้รู้จริงเห็นจริงอะครับ

ศรัญญู # 119

20. KhunWoot

เริ่มจากตอนฝึกอานาปานานุสสติกรรมฐาน ได้มีเพื่อนธรรมแนะแนวทางให้ปฏิบัติ
    จึงมีโอกาสได้ศึกษาและปฏิบัติ ตามแนวทางตามหลวงพ่อท่านสอนไว้
    โดยกำหนดรู้ที่ลมเดินผ่าน ๓ ฐาน ปฏิบัติแล้วรู้สึกถูกจริตจึงเพียรปฏิบัติเรื่อยมาจนถึงปัจจุบัน
    จากนั้นก็ศึกษาและหาความรู้เพิ่มเติมผ่านทางหนังสือคำสอนต่างๆ และคำสอนผ่านธรรมะออนไลน์
    รวมถึง เวบแห่งนี้และเวบวัดท่าซุง เรื่อยมา จึงรู้สึกศรัทธาเลื่อมใสหลวงพ่อท่านเป็นอย่างยิ่ง
    ที่แม้ท่านจะละสังขารแล้วแต่ยังได้ทิ้งมรดกธรรมอันทรงคุณค่าไว้ให้ลูกหลานสืบต่อมา

อานาปานสติกรรมฐาน
    อานาปานสติ แปลว่า ระลึกถึงลมหายใจเป็นอารมณ์
    กรรมฐานกองนี้กรรมฐานกองนี้เป็นกรรมฐานใหญ่คลุมกรรมฐานกองอื่น ๆ เสียสิ้น
    เพราะจะปฏิบัติกรรมฐาน ๔๐ กองนี้ กองใดกองหนึ่งก็ตาม จะต้องกำหนดลมหายใจเสียก่อน
    หรือมิฉะนั้นก็ต้องกำหนดลมหายใจร่วมไปพร้อมๆกับกำหนดพิจารณากรรมฐานกองนั้น ๆ จึงจะได้ผล
    หากท่านผู้ใดเจริญกรรมฐานกองใดก็ตาม ถ้าละเว้นการกำหนดเสียแล้ว
    กรรมฐานที่ท่านเจริญจะไม่ได้ผลรวดเร็วสมความมุ่งหมาย
    อานาปานานุสสตินี้ มีผลถึงฌาน ๔ สำหรับท่านที่มีบารมีเป็นพุทธสาวก
    ถ้าท่านที่มีบารมีในวิสัยพุทธภูมิ คือท่านที่เป็นพระโพธิสัตว์คือท่านที่ปรารถนาพุทธภูมิ
    ท่านผู้นั้นจะทรงฌานในอานาปาน์นี้ถึงฌานที่ ๕

เมื่อมีทุกขเวทนาเกิดขึ้นทางกาย ท่านที่ได้ฌานในอาณาปานานุสสติ
    เข้าฌานในอานาปาน์จนถึงจตุตถฌานแล้ว ทุกขเวทนานั้นจะระงับไปทันที
    ทั้งนี้มิใหมายความว่าเวทนาหายไป แต่เป็นเพราะเมื่อเข้าถึงฌาน ๔ ในอานาปาน์นี้แล้ว
    จิตจะแยกออกจากขันธ์ ๕ ไม่รับรู้ทุกขเวทนาของขันธ์ทันที

ท่านที่ได้ฌานอานาปานานุสสจินี้ สามารถรู้กำหนดเวลาตายของท่านได้ตรงตามความจริงเสมอ
    โดยกำหนดล่วงหน้าได้เป็นเวลาแรมปี เมื่อจะตายท่านฏ้สามารถบอกได้ว่า
    เวลาเท่านั้นเท่านี้ท่านจะตาย และตายด้วยอาการอย่างไร เพราะโรคอะไร

ท่านที่ได้ฌาน ๔ ในอานาปาน์นี้แล้ว จะปฏิบัติในกรรมฐานกองอื่น ๆ อีก ๓๙ กองนั้น
    ท่านเข้าฌานในอานาปาน์ก่อน แล้วถอยหลังจิตมากำรงอยู่แค่อุปจารสมาธิแล้วกำหนดกรรมฐานกองนั้น ๆ
    ท่านจะเข้าถึงจุดสูงสุดในกรรมฐานกองนั้น ๆ ได้ภายใน ๓ วันอย่างช้า
    ส่วนมากได้ถึงจุดสูงสุดของกรรมฐานนั้น ๆ ภายในที่นั่งเดียว คือคราวเดียวเท่านั้นเอง

วิธีปฏิบัติในอานาปานานุสสติ
    การปฏิบัติในอานาปานานุสสตินี้ ไม่มีอะไรยุ่งยากนัก
    เพราะเป็นกรรมฐานที่ไม่มีองค์ภาวนา และไม่มีพิธีรีตองอะไรมาก
    เพียงแต่คอยกำหนดลมหายใจเข้าออกตามฐานที่ท่านกำหนดไว้ให้รู้อยู่หรือครบถ้วนเท่านั้น
    เวลาหายใจเข้าก็รู้ว่าหายใจเข้า หายใจออกก็รู้ว่าหายใจออก
    พร้อมกับสังเกตลมกระทบฐาน ๓ ฐาน ดังจะกล่าวต่อไปให้ทราบ

ฐานกำหนดรู้ที่ลมเดินผ่านมี ๓ ฐาน คือ
    ก. ฐานที่ ๑ ท่านให้กำหนดที่ริมฝีปาก และที่จมูก
    เมื่อหายใจเข้า ลมจะกระทบที่จมูก เมื่อหายใจออกลมจะกระทบที่ริมฝีปาก
    ข. ฐานที่ ๒ หน้าอก เมื่อลมผ่านเข้าหรือผ่านออกก็ตาม
    ลมจะต้องกระทบที่หน้าอก หมายเอาข้างใน ไม่ใช่หน้าอกภายนอก ลมกระทบทั้งลมเข้าและลมออกเสมอ
    ค. ศูนย์ที่ท้องเหนือสะดือนิดหน่อย ลมหายใจเข้าหรือออกก็ตาม จะต้องกระทบที่ท้องเสมอทุกครั้ง

๓ ฐานนี้มีความสำคัญมาก เป็นเครื่องวัดอารมณ์ของจิต
    เพราะถ้าจิตกำหนดจับฐานใดฐานหนึ่งไม่ครบ ๓ ฐาน
    แสดงว่าอารมณ์ของจิตอกุศลที่เรียกว่านิวรณ์ ๕ ได้ แต่อารมณ์หยาบ
    อารมณ์อกุศลที่เป็นอารมณ์กลางและละเอียดยังระงับไม่ได้ สมาธิของท่านผู้นั้น
    อย่างสูงก็ได้เพียงขณิกสมาธิละเอียดเท่านั้น ยังไม่เข้าถึงอุปจารสมาธิยังไกลต่อฌานที่ ๑ มาก
    ถ้าท่านผู้ปฏิบัติ กำหนดรู้ลมผ่านได้ ๒ ฐาน แสดงว่าอารมณ์ของท่านผู้นั้นดับอกุศลคือนิวรณ์ได้
    ในอารมณ์ปานกลาง ส่วนอารมณ์นิวรณ์ที่ละเอียด อันเป็นอนุสัยคือกำลังต่ำยังระงับไม่ได้
    สมาธิของท่านผู้นั้นอย่างสูงก็แค่อุปจารสมาธิ จวนจะเข้าถึงปฐมฌานแล้ว
    ถ้าท่านผู้ใดกำหนดลมรู้ลมผ่านกระทบได้ทั้ง ๓ ฐาน ท่านว่าท่านผู้นั้นระงับนิวรณ์ละเอียดได้แล้ว
    สมาธิเข้าถึงปฐมฌาน

อานาปานสติ จับลม 3 ฐาน หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

ิboong #102
    ______

,,เจริญธรรม,,

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้