แจ้งปิดกระทู้ พระอาจารย์พรสิทธิ์ วัดสว่างอารมณ์

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย arjarhnnop, 2 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. juksawat

juksawat เป็นที่รู้จักกันดี

ชิ้นที่ 4 กันสะท้อนจารงานศพ

ได้รับกันสะท้อนดอกแรกมาแล้ว ใหญ่มากพกติดตัวลำบาก อยากได้ดอกเล็กกว่านี้หน่อย ไปพบกระทู้ตะกรุดกันสะท้อนจารงานศพจากกระทู้ของคุณนริศ แต่มีคนสั่งจองหมดแล้ว จึง PM ไปหาคุณนริศว่ายังมีสำรองอีกหรือไม่ คุณนริศเลยแบ่งของที่สำรองของตัวเองให้ ต้องขอขอบคุณคุณนริศเป็นอย่างสูงไว้ ณ ที่นี้ด้วย

ไฟล์ที่แนบมา:

2. สักกะ

สักกะ เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2006
    มีอย่างนี้ด้วยหรือนี่ สุดยอดครับท่าน :cool:

3. สักกะ

โอ๊ว จ๊อจ ชิ้นนี้ ยอดมากๆ

4. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ของคุณบอลล์ ออกแนวพรายต่างๆ โลดโผนสมกับเป็นคนหนุ่ม สมัยที่ผมอายุยังไม่ครบ 28 เหมือนทุกวันนี้ ก็เคยเล่นหาแนวเดียวกันนี่แหละครับ เคยมีรัก - ยม อยู่คู่หนึ่ง เวลาผมไม่อยู่แกออกมาเดินในบ้านกันวุ่นวายหมด ลุง ป้า อา จนถึงปู่ผมเห็นกันแทบทุกคน แต่พออายุมากขึ้นเลยเปลี่ยนแนวเป็นวิถีพุทธ แบบมั่นคง แข็งแรงและสงบเย็น อย่างที่เห็นครับ อ้อ รัก - ยม คู่นั้นไม่ทราบให้ใครไป จำไม่ได้แล้วครับ

5. juksawat

ชิ้นที่ 5 กันสะท้อนจิ๋ว

ชิ้นนี้มีประสบการณ์ครับ เมื่อวันที่ 14 ธันวาคม ที่ผ่านมา ได้ไปถวายสังฆทานและทำบุญวันเกิดกับพระอาจารย์พรสิทธิ์ ตอนกลางคืนระหว่างที่นอนพักผ่อนอยู่บนศาลา ได้ตื่นขึ้นมากลางดึก ประมาณ 03.00 น. แล้วนอนไม่หลับ เลยลุกขึ้นมานั่งสมาธิ เห็นพระสงฆ์รูปสูงใหญ่ในนิมิตและเห็นเศียรฤาษีใหญ่มาก เศียรฤาษีได้ลอยมาคลุมร่างผม สักพักได้ยินเสียงเหมือนมีอะไรลอยมาชนที่กระจกตรงหัวนอนผม ต่อมาไม่นานก็มีเสียงชนกระจกตรงห้องฝั่งตรงข้าม ซึ่งเป็นที่จำวัดของพระอาจารย์อีก ผมไม่ได้คิดอะไร รุ่งเช้าผมได้เล่าเรื่องนี้ให้พระอาจารย์ฟัง ท่านบอกว่า แต่ก่อนวัดนี้มีพระอยู่รูปหนึ่งชอบลองของ แต่ปัจจุบันท่านมรณะภาพไปแล้ว ดีนะที่มีตะกรุดกันสะท้อน ผมจึงได้เดินมาดูตะกรุดกันสะท้อนที่มีอยู่ และพบว่าตะกรุดดอกนี้มีรอยร้าวที่หลอดดังภาพ

6. pipat_san

pipat_san เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2007
    บ้านพระอาจารย์พรสิทธิ์ สุดยอด...

7. juksawat

ชิ้นที่ 5 กันสะท้อน + เมตตา

เมื่อตอนเย็นวันที่ 14 ธันวาคม 2552 ผมได้พบคุณเทวาลัยที่วัด คุณเทวาลัยใส่เสื้อที่มีเครื่องหมายของกรมการปกครองที่เสื้อ ผมจึงได้ทราบว่าท่านเป็นปลัดอำเภอ ทำให้เราสองคนคุยกันถูกคอยิ่งขึ้น เพราะเราเป็นสายเลือดนักปกครองเหมือนกัน ก่อนท่านปลัดกลับพระอาจารย์ได้มอบตะกรุดให้เจ้าหน้าที่ อส.ที่ขับรถให้ 2 ดอก และในวันที่ 15 ธันวาคม 2552 ท่านปลัดก็โทรหาผม เล่าประสบการณ์ที่สาวให้เบอร์โทรศัพท์กับเจ้าหน้าที่ อส.คนนั้น และให้ผมขอตะกรุดแบบเดียวกับที่ อส. คนนั้นได้ไป พระอาจารย์เลยจารใส่แผ่นตะกั่วยาว 2 นิ้ว ฝากผมส่งให้ท่านปลัด เลยขออนุญาตนำรูปมาให้ชมครับ ส่งให้ช้าไปหน่อย ท่านปลัดคงไม่ว่านะ

8. สักกะ

เยี่ยมครับอ.จักร

9. juksawat

ชิ้นที่ 7 หนังเสือใหญ่

ชิ้นนี้พระอาจารย์พรสิทธิ์ถักเชือกเสร็จก็ส่งให้ผมเลย โดยยังไม่ได้อุดผง ยาวประมาณ 5 นิ้วกว่า ท่านบอกว่าเป็นหนังเสือที่ได้จาก อ.ท่าสองยาง จ.ตาก ซึ่งชาวกระเหรี่ยงเอาขึงไว้ในเล้าไก่ เพื่อกันสัตว์ป่ามากิน

ท่านพระอาจารย์ได้เล่าเรื่องตะกรุดหนังเสือรุ่นก่อนให้ฟัง ท่านต้ดเชือกและคลี่ออกดูจากตะกรุดที่มีผู้ส่งคืน ท่านจำรอยจารของท่านได้ ท่านว่าเป็นตะกรุดจริง ไม่ใช่ตะกรุดปลอม เพียงแต่หนังเสือที่หุ้มมีปัญหา และเพื่อความสบายใจของลูกศิษย์ที่ได้รับไป ท่านจึงได้ไปหาหนังเสือมาใหม่ และจัดทำตะกรุดหนังเสือส่งให้กับลูกศิษย์ที่ได้รับรุ่นก่อนไป จำนวน 15 ดอก

10. juksawat

ชิ้นที่ 8 หนังเสือเล็ก

ชิ้นนี้ได้รับพร้อมกับหนังเสือใหญ่ ยาวประมาณ 2 นิ้ว ถักเชือกสีน้ำตาล ผมปฎิเสธที่จะไม่รับ แต่ท่านบอกว่า ไม่เหมือนกัน ผมจึงรับมา

ผมถามท่านว่า ไม่เหมือนอย่างไร
    ท่านตอบว่า เป็นหนังเสือที่ได้มาจาก จ.ลำพูม มีพลังอำนาจมากกว่า

11. juksawat

ชิ้นที่ 9 หนังเสือเจ้าปัญหา

ชิ้นนี้ได้มาตอนไปทำบุญวันเกิด ผมบอกกับท่านว่า ตะกรุดหนังเสือใหญ่ที่ได้รับมาครั้งก่อนไม่ได้อุดผง ท่านเลยหยิบดอกนี้ให้ ท่านบอกว่ามีผู้ส่งคืนมาให้และให้ผมเอาผงจากดอกนี้ไปอุด ผมเลยบอกกับพระอาจารย์ว่า ผมจะขอบูชาดอกนี้ จะไม่แกะผงไปอุดดอกอื่น ไม่ว่าจะเป็นหนังอะไรก็ช่าง ถ้าได้รับจากพระอาจารย์ ผมถือว่าเป็นมงคลหมด แม้จะเป็นก้อนหินก้อนเดียวที่ท่านหยิบขึ้นมาอธิษฐานจิต ผมก็ถือว่าเป็นของดี เพราะผมศรัทธาที่ตัวพระอาจารย์ มิใช่ที่วัตถุ

12. juksawat

ชิ้นที่ 10 ขุนแผน

ชิ้นนี้ก็เหมือนพระขุนแผนโดยทั่วไป แต่ที่ไม่เหมือนก็ตรงที่รับกับมือพระอาจารย์พรสิทธิ์ และท่านมีเมตตาจารหลังให้ครับ

13. juksawat

ชิ้นที่ 11 อะไรไม่รู้ ช่วยดูให้ที

ชิ้นนี้ได้มาตอนที่ไปกราบท่านพระอาจารย์พรสิทธิ์ครั้งแรก ท่านให้มาและบอกชื่อให้ทราบเป็นภาษาเหนือ แต่ไม่ใช่ตะกรุดกันสะท้อนแน่

14. juksawat

ชิ้นที่ 12 พระชัย หรือ พระงั่ง

ชิ้นนี้เป็นพระชัย หรือ พระงั่ง รุ่น 2 พระอาจารย์พรสิทธิ์ให้มาเพื่อช่วยในเรื่องของโชคลาภ เนื่องจากผมเป็นคนที่ไม่มีโชคลาภ ตามดวงชะตาที่พระอาจารย์ดูให้

15. G.sis.t

G.sis.t เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007

น่าจะเป็นตะกรุดใบลาน นะครับ ใบลานนี้ตกทอดมาแต่สมัยโยมบิดาของพระอาจารย์ครับโดยตัวใบลานเป็นใบลานที่ใช้จารพระคาถา ยันต์ครับ(ครอบจักรวาล ด้วยแรงครู) เป็นของเก่า ผมว่าน่าจะเป็นชิ้นนี้นะครับ

16. juksawat

ชิ้นที่ 13 โชคลาภ+มหาเสน่ห์

ภาพที่เห็น เป็นตะกรุด 2 ดอก รวมในหลอดเดียวกัน ท่านพระอาจารย์พรสิทธิ์ท่านเมตตาจารให้บนแผ่นดีบุก
    ดอกแรก เป็นตะกรุดมหาโชคลาภ ม้่วนเข้าหากัน 2 ด้านพับตรงกลาง
    ดอกที่ 2 เป็นตะกรุดมหาเสน่ห์ ม้วนเข้าหากัน 2 ด้าน แต่ไม่พับกลางเหมือนดอกแรก

17. juksawat

ขอบคุณครับ

วันที่ไปทำบุญวันเกิดกับพระอาจารย์พรสิทธิ์ ท่านก็หยิบให้ดูใบลานที่โยมพ่อกับพี่ชาย เป็นผู้เขียนบนใบลานแผ่นเล็กๆยาวๆ แล้วถักเป็นลูกตะกร้อให้ดู ท่านยื่นให้ผม ผมดูเสร็จก็ยื่นคืนท่านครับ

18. arjarhnnop

arjarhnnop เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะถูกต้องครับ

19. arjarhnnop

arjarhnnop เป็นที่รู้จักกันดี

20. juksawat

ชิ้นที่ 14 พยัคฆนาคราช

คืนวันที่ 14 ธันวาคม ในระหว่างที่ท่านพระอาจารย์พรสิทธิ์ท่านสนทนากับผมเรื่องรูปที่สัก ท่านหยิบกระดาษขึ้นมาแผ่นหนึ่ง เขียนรูปเสือเหลียวหลังและมีพญานาคพันรอบตัวเสือ 3 รอบ หันหน้าเข้าหาเสือ ท่านบอกว่าเป็นสุดยอดวิชาของหลวงพ่อกลั่น วัดพระญาติ ที่น้อยคนนักจะรู้จัก ท่านเขียนอักขระภาษาขอมและล้านนาโดยรอบ เขียนที่มุมกระดาษว่า พยัคฆนาคราช สวยงามมากครับ ผมอยากจะขอท่านแต่เกรงใจเพราะคิดว่าคงเป็นต้นแบบรอยสัก ท่านหยิบแผ่นดีบุกขึ้นมา 3 แผ่น

แผ่นแรก ท่านจารรูปเสือเหลียวหลังมีพญานาคพันรอบตัวเสือตามแบบที่เขียน
    แผ่นที่ 2 ท่านจารรูปหน้าเสือ ประจัญหน้ากับพญานาค

ท่านมอบให้ผมทั้ง 2 แผ่น ถ้านำไปใส่กรอบก็ไม่ได้พกติดตัว ผมจึงม้วนเป็นตะกรุดดังรูป

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้