เรื่องเด่น แชร์เล่าเรื่องหลวงปู่มีชัย กามฉินโธประสบการณ์ในสามจังหวัดชายแดนใต้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย รตอ ประกิจ, 9 มีนาคม 2013.

1. ae hatyai

ae hatyai เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2012

ติดเขตรับผิดชอบของพ่ประกิจไหมครับ ยังไงก็ระวังตัวหน่อยนะครับ เห็นในคลิปแล้ว วัยรุ่นดูจะโกรธแค้น+สะใจ ยังไงไม่รู้ครับ

2. รตอ ประกิจ

รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ครับในตอนที่ผมไปหาหลวงปู่ที่ตะกั่วป่าได้สนทนา กับโกไข่และป้ามาลี พาหลวงปู่ไปดูพระพุทธที่ท่านได้สร้างเอาไว้ หลวงปู่ไปเห็นกลับเสียดายเพราะว่า เดิมใต้ฐานพระสลักคำว่าจัดสร้างถวายเฉลิมพระเกีรยติ์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว มีคนลบออกไปท่านเพียงแต่ได้บ่นว่าเสียดายไปลบของเรา ครับถึงอย่างไรก็มีพวกเราๆนี่แหละรู้ว่าหลวงปู่มีชัยเป็นคนสร้างขึึ้นถวายองค์สมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ผมจึงบันทึกไว้เป็นหลักฐานในกระทู้นี้ครับ เป็นพระพุทธเจ้าอยู่ที่วัดกุศลธรรรมโพธิวาส จังหวัดพังงา ครับท่านที่อยู่ใกล้ไปกราบไหว้ได้ครับ

3. รตอ ประกิจ

1
    ขอแสดงภาพเอาไว้เป็นหลักฐานครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1,019.5 KB
      เปิดดู:
      105
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กันยายน 2013
  4. รตอ ประกิจ

1
    เป็นเรื่องที่แปลกในวงการพระเครื่องซึ่งผมก็เป็นหนึ่งในนั้นที่สมัยก่อนชอบที่จะเก็บสะสม คำว่ารุ่นแรกเป็นที่หมายปองของเหล่าบรรดาศิษย์ ได้พูดได้คุยกันว่าเราเป็นศิษย์หลวงปู่หลวงพ่อองค์ใด ก็มักจะถามหากันว่ามีเหรียญหรือพระเครื่องรุ่นแรกของหลวงปู่หรือเปล่า อย่างเช่นอาจารย์ทองวัดสำเภาที่ผมเป็นศิษย์ท่านก่อนเป็นศิษย์หลวงปู่ กว่าจะได้เหรียญรุ่นแรกท่านก็หากันหลายๆปี กว่าคนรุ่นก่อนจะยอมปล่อยออกจากคอเขาครับ มักจะพูดกันว่ารุ่นแรกทำตอนแรกไล่แจกใครๆก็ไม่เอา ขนาดลดแรกแจกแถมกันกรรมการวัดนั่งหัวเราะ มาปัจจุบันหลวงพ่อทองดังหากันพลิกแผ่นดินก็หายากยิ่ง ยิ่งนานวันยิ่งหาไม่ได้เลย เพื่อนผผมชื่อกุ้งเป็นผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน โทรมาหาผมบอกว่าผู้หมวดกรุแตก อะไรกรุแตก มีคนเขาจะกลับบ้านไม่อยู่ในสามจังหวัดแล้วเขาอยากจะปล่อยเหรียญรุ่นแรกอาจารย์ทอง ผมถามว่าเขาเอามาจากไหนพอทราบชื่อเขาเท่านั้นไม่ต้องเช็คแล้วแท้แน่นอน ศิษย์ก้นกุฎิอาจารย์นี่เองแรงไหม แกปล่อยหมื่นห้า ไม่แรง แมลงปอละห้าพัน งบสองหมื่นไม่แรงจึงตัดสินใจขับรถจากภูเก็ตไปปัตตานีทันที ของสองอย่างนี้แม้มีเงินเท่าไหร่ก็หาเช่ายากมาก มีเงินนั้นหาได้แต่ของของอาจารย์ทองนี่ดิหายากยิ่งกว่า ผมรู้มาว่าขณะอาจารย์เสกพระเหรียญรุ่นนี้พระนี่เดือดกระเด็นกระดอนเชียว เอาละเช่าเป็นเช่าผมก็เลยสมความปรารถนาในบัลดลนั้นเอง คอยมา 7 ปีพึ่งมีคนปล่อยออกจากคอ

5. nop070

nop070 เป็นที่รู้จักกันดี

ผู้กองช่วยเล่าประสบการณ์ เหรียญ ลป.ทวด ที่ด้านหลัง รูปไม้เท้า กับลูกแก้ว อยู่ในพาน
    ผมตามอ่าน เรื่อยๆแต่ ไม่โพส นานโพสที รบกวนด้วย
    อยากไปกราบ ลป. หวังว่าวันนึงคงได้กราบท่าน ผมจ๊อกกิ้งก็ท่องคาถาท่านไปด้วย ครับ

6. รตอ ประกิจ

1
    สวัสดีตอนเช้ากาแฟร้อนๆสักแก้วหนึ่งครับ มารับพรหลวงปู่กันดีกว่า ขอพรหลวงปู่ให้ท่านมีโชค มีชัย ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโยครับท่าน

7. รตอ ประกิจ

1
    ครับต้องบอกก่อนว่าผมไม่ได้ประสบกับตนเองนะครับ เมื่อผมกลับไปเยี่ยมลูกน้องที่สามจังหวัด ก็เล่าให้ผมฟังว่า ครูถูกยิงแถวโคกโพธิ์ ปัตตานีแต่ยิงไม่เข้าปรากฏว่าท่านใส่เหรียญรุ่นนี้ครับเป็นรุ่นที่แจกในสามจังหวัดชายแดนใต้ครับไม่ทราบแหล่งที่มานะครับ

8. นวธาตุ

นวธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2013
    ลูกมารับพรจากหลวงปู่...ขอบารมีหลวงปู่เมตตามลูกให้รอดพ้นจากอุปสรรคและปัญหาทั้งปวงด้วย เทอญ....สาธุ สาธุ สาธุ

9. jumpahom

jumpahom เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ มีโชค มีชัย ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย

10. ae hatyai

มารับพรหลวงปู่มีชัยครับ

11. เอกรถไฟ

เอกรถไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบรับพรหลวงปู่มีชัยในตอนสายขอรับกระผม ชัยยะ ชัยยะ ชัยโย เฮง เฮง เฮง รวย รวย รวย

12. nop070

nop070 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ครับ
    ขอบคุณครับผู้กอง

13. รตอ ประกิจ

1
    การพูดถึงพระเครื่องในสมัยนี้แตกต่างกันตามยุคตามสมัย ไปได้เดินทางไปเยี่ยมชมหลังจากเลิกเล่นพระเครื่องแล้ว ทำให้มีความรู้สึกว่าเขาคุยอะไรกัน 100% พูดกันถึงเรื่องราคาไม่ค่อยพูดถึงเรื่องพุทธคุณกันเท่าไหร่ เนื้อในนั้นสำคัญฉะไหน สำคัญมากแต่พิสูจน์ยากเช่นกันถ้าไม่โดนกับตัวเอง เขาเล่าว่ามาทั้งนั้นหาหลักฐานก็ไม่ได้ ครับนานาจิตตังครับ หรือว่าไงครับท่านผู้อ่าน

14. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***มารับพรครับ***

15. ae hatyai

เป็นจริงอย่างพี่ว่าครับ แต่เก็บพระเครื่องดีกว่าเอาเงินฝากธนาคารนะผมว่า ผมก็เก็บสะสมไปเรื่อย ๆ องค์ละหลักร้อยเองครับ

16. รตอ ประกิจ

1
    วันนี้ไปทำความสะอาดรถ เห็นอะไรสักอย่างหนึ่งเราลืมไปแล้ว และก็จำไม่ได้ว่าใครเป็นคนจัดสร้างแล้วใครให้มา แต่สวยดีนำภาพมาลงให้ดูมีอันเดียว[​IMG]

ขนาดไฟล์:
      104 KB
      เปิดดู:
      606
  17. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

บางทีอาจไม่ใช่เขาเล่าว่า เป็นความเชื่อศรัทธาจากหัวใจ เชื่อถึงศรัทธามั่น..ดีแท้ ไม่แปรผัน

เหมือนที่ท่านเชื่อมั่นนั้นแหละ

ผมส่งพระให้ท่านได้ เพราะว่าเชื่อว่าท่านศรัทธาจริง และพระองค์นั้นศักดิ์สิทธิ์จริง แม้จะไม่ได้รับบจากมือหลวงปู่ ไม่ต้องมาหาให้เสียเวลา ไม่ต้องเสียค่าน้ำมันรถ ขอมาผมให้ได้ ผมให้ด้วยศรัทธาของท่าน และให้คนอื่นก็ได้ ไม่มีเงื่อนไขใดๆทั้งสิ้น

18. รตอ ประกิจ

1
    ผมจำได้ว่ามีอยู่คืนหนึ่งผมบวชเป็นพระที่วัดแจ้งสิริสัมพันธ์ที่จังหวัดนนทบุรี ค่ำคืนนั้นเงียบสงัด นกกาก็ไม่มีได้ยินเสียง เสียงหนึ่งคล้ายๆเสียงคนผิวปากแต่อยู่ไกลมาก จึงเปิดหน้าต่างกุฎิไปดู ทันใดนั้นก็เห็นต้นตาลสองต้นโยกไปโยกมาโอนเอนได้ แต่แอะมองอีกทีไม่ใช่ต้นตาลนี้ อะไรกันสูงยาวดำๆอยู่ไกลมากๆผมจึงตั้งจิตอธิษฐาน เราไม่รู้จักท่าน ท่านต้องการสิ่งใดมายืนผิวปากอยู่อย่างนี้ เอาละพรุ้งนี้เราบิณฑบาตรแล้วจะอุทิศให้ท่านนะ แล้วผมก็ปิดหน้าต่าง จำวัดขุ่นคิดว่านี่มันมีจริงๆหรือเปรตนะ แปลกดี

19. รตอ ประกิจ

1
    ครูบู๊ตเป็นครูที่ผมรู้จักเพราะอยู่ข้างห้องผมตอนอยู่บ้านพักตำรวจที่ท่าข้าม จังหวัดปัตตานี ครูบู๊ตเล่าผมฟังว่าตอนแกยังสาวๆต้องเดินตามคันนากลับบ้าน วันหนึ่งกลับบ้านก็มืดค่ำแล้วทางยังมองไม่เห็นเลยกลัวก็กลัวไม่มีใครมารับแกเลย คิดในใจเอาอย่างไรดีมืดตึ๊ดตื๋อเลย คิดถึงหลวงปู่ทวดหนอนเขามะรวดช่วยลูกด้วย ลูกต้องเดินกลับบ้านตามคันนาไปหลายกิโล พอตั้งจิตอธิษฐานแล้วก็เดินต่อไป คุณพระช่วยระหว่างทางคันนานั้นปรากฏมีแสงส่องมาจากท้องฟ้าเป็นทางยาวพอให้แกเดินทางกลับบ้านได้อย่างปลอดภัย แสงนี้ตามส่องทางให้แกจนถึงบ้าน คงเป็นเพราะบารมีของหลวงปู่ทวดหนอนเป็นแน่แท้ ครับเล่าให้ท่านผู้อ่านฟังเรื่องจริงที่น่าศรัทธา

20. รตอ ประกิจ

1
    ขอยืมภาพมาลง