เรื่องเด่น แชร์เล่าเรื่องหลวงปู่มีชัย กามฉินโธประสบการณ์ในสามจังหวัดชายแดนใต้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย รตอ ประกิจ, 9 มีนาคม 2013.

1. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***มารับพร......ครับ***

2. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***มาแอบดู ลายแทง.......ครับ***

3. ae hatyai

ae hatyai เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2012
    ประสบการณ์ยังไงครับ เริ่มสนใจอีกแล้ว

4. ae hatyai

ae hatyai เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2012
    แบบเดียวกับที่ผมได้ไหมครับ พี่ประกิจ

5. coypap

coypap เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดครับผม รออ่านประสบการณ์เต็ม ๆ

6. รตอ ประกิจ

รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ยินดีด้วยครับกับท่านที่ได้รับมอบของดีของหลวงปู่ไปแล้วเกิดผลตามที่ท่านต้องการนะครับ ของดีมีน้อยครับไม่มากมายอย่างที่ท่านคิด มีทั้งสมาชิกใหม่เข้าแวะเวียนเข้ามาหรือคนเก่าก็หาไปอาจไม่ว่าง ครับเข้ามาแชร์ประสบการณ์ของหลวงปู่กันบ้างผมดีใจครับ ไม่ได้เล่าอยู่คนเดียวครับก่อนอื่นต้องแสดงการต้องรับท่านที่เข้ามาใหม่ด้วยครับ

7. รตอ ประกิจ

1
    [COLOR="]ในระยะนี้ภัยธรรมชาติตามมาพี่น้องชาวไทย บางภาคน่าสงสารนะครับฝนตกหนักจนน้ำท่วมเป็นกำลังใจให้ครับ ผมเคยได้ยินเรื่องเกี่ยวกับน้ำๆว่าเด็กเล็กๆนี่ตกน้ำถ้าไม่ถึงที่ตายก็จะลอยน้ำได้ไม่จม บางคนก็ตายนะครับเรื่องนี้ผมก็มาพิจารณาเอาว่าน่าจะเกิดจากวาระแห่งกฏที่เรียกว่า กฏแห่งกรรมที่เราๆมักคิดไม่ถึงหรือไม่ได้คิดเอาเสียเลยครับ เทวดานะมีสิ่งหนึ่งที่ต้องมีก็คือ หิริ โอตัปปะ ครับ[/COLOR]

8. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

หากถามชื่อของพระพอจะตอบได้ครับ แต่ถ้้าถามวัดยกธงขาวครับ

พระรูปทรงลักษณะอย่างนี้เรียกกันติดปากว่า พระกริ่ง
    เรียกชื่ออย่างเป็นทางการคือ พระไภษัชยคุรุ

เป็นพระที่เด่นทางรักษาโรค เพราะในมือถือหม้อน้ำมนต์
    แต่บางสำนักมีอานุภาพด้านอื่น ๆ ด้วยแบบครอบจรักวาล

พระไภษัชยคุรุไวฑูรยประภาตถาคต

เป็นพระพุทธเจ้าที่พบเฉพาะในนิกายมหายาน ไม่พบในฝ่ายเถรวาท พระนามของท่านหมายถึงพระตถาคตเจ้าผู้เป็นบรมครูแห่งยารักษาโรค ผู้มีรัศมีสีน้ำเงินดังไพฑูรย์ พระนามอื่นๆของท่านคือ พระไภษัชยคุรุตถาคต พระมหาแพทย์ราชาพุทธเจ้า พระมหาไภษัชยราชพุทธเจ้า เป็นที่นิยมนับถือในหมู่ชาวจีนและชาวทิเบต

ในความเชื่อของชาวจีน รูปของพระองค์อยู่ในท่านั่งสมาธิ มีรัตนเจดีย์วางบนพระหัตถ์ บ้างถือกระปุกยา ส่วนในความเชื่อของชาวทิเบต พระองค์มีกายสีน้ำเงินเข้ม นั่งขัดสมาธิ พระหัตถ์ขวาถือยาสมุนไพร (ทางจีนนิยมเป็นเห็ดหลินจือ) พระหัตถ์ซ้ายถือบาตรวางบนพระเพลา ถือกันว่าเป็นพระพุทธเจ้าที่สามารถรักษาโรคทางกายและโรคทางกรรมของสัตว์โลก

ปณิธาน 12 ข้อของพระไภษัชยคุรุพุทธเจ้าคือ

ช่วยให้สรรพสัตว์บรรลุโพธิญาณโดยเร็ว
    ช่วยให้สรรพสัตว์ตื่นจากความโง่เขลา
    ช่วยให้สรรพสัตว์ถึงพร้อมด้วยของใช้ทั้งปวง
    ช่วยให้สรรพสัตว์หันมานับถือมหายานธรรม มุ่งสู่ความเป็นพระพุทธเจ้า
    ช่วยให้สรรพสัตว์มีศีลบริสุทธิ์
    ช่วยให้สรรพสัตว์มีกายสมบูรณ์
    ช่วยให้สรรพสัตว์พ้นจากความยากจน
    ช่วยให้สตรีได้เป็นบุรุษตามปรารถนา
    ช่วยให้สรรพสัตว์พ้นจากอุบายของมาร
    ช่วยให้สรรพสัตว์พ้นจากโทษทัณฑ์ทางอาญา
    ช่วยให้สรรพสัตว์พ้นจากการทำชั่วเพื่อเลี้ยงชีพ
    ช่วยให้สรรพสัตว์พบกับความสมบูรณ์ทั้งสิ้น

ดังนั้น จึงเป็นที่มาของพระกริ่งปวเรศ ที่มีการจัดสร้างขึ้นเฉพาะในราชอาณาจักรไทยแต่เพียงผู้เดียว เพราะพุทธลักษณะของพระกริ่งคล้ายคลึงกับพระไภษัชยคุรุพุทธเจ้ามาก

คาถาบูชาพระไภษัชยคุรุ

นะโม ภะคะวะเต ไภสัชะยาคุรุ ไวฑูระยะประภา ราชันยะ
    ตะถาคะตะยะ อะระหะเต สัมมาสัมพุทธายะ ตัทะยะธะ โอม
    ไภสัชะเย ไภสัชะเย ไภสัชะยะ สะมุทะกะเต สวาหะ

9. จงอาง

จงอาง เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านสารวัตรประกิจ ขอรับ เข้ามายืนยัน ตะกรุดที่ท่านมอบให้ (ในภาพ)
    ปกติจะใช้ที่กระเป๋ากางเกงด้านหลัง พอเปลี่ยนแขวนเดี่ยวที่กระเป๋าเสื้อ
    กลับแสดงอานุภาพทางตะบะเด่นชัด ตามด้วยเมตตา ​

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      192.1 KB
      เปิดดู:
      609
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กันยายน 2013
  10. watchdog

watchdog เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010

****น้อมกราบหลวงปู่มีชัย****

11. รตอ ประกิจ

1
    ขอบคุณท่านมากครับที่ให้ความกระจ่าง ท่านนี่สมเป็นกูรูจริงๆ

12. รตอ ประกิจ

1
    ครับอาจารย์ยืนยันครับว่าเป็นตระกรุดของหลวงปู่มีชัยครับ

13. รตอ ประกิจ

1
    ท่านอาจารย์กรุณาเล่าให้ท่านผู้อ่านฟังอย่างละเอียดหน่อยครับว่าเป็นอย่างไรครับ

14. รตอ ประกิจ

1
    ครับเช้าวันใหม่มารับพรหลวงปู่กันครับ ขอพรหลวงปู่ให้มีโชค มีชัย ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโยครับท่านผู้อ่าน[​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      241.3 KB
      เปิดดู:
      881
  15. jumpahom

jumpahom เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ มีโชค มีชัย ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย

16. jumpahom

วันนี้ วันที่1ตค.2556

แชร์เล่าเรื่องหลวงปู่มีชัย กามฉินโธประสบการณ์ในสามจังหวัดชายแดนใต้ครับ (5 คน กำลังดูอยู่) ( 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... หน้าสุดท้าย)
    รตอ ประกิจ
    วันนี้ 07:01 AM
    โดย หญ้าแห้ง
    4,940 172,584

17. jumpahom

PaLungJit.org > พลังจิต > พระเครื่อง วัตถุมงคล > ประสบการณ์ เรื่องเล่า
    แชร์เล่าเรื่องหลวงปู่มีชัย กามฉินโธประสบการณ์ในสามจังหวัดชายแดนใต้ครับ
    ยินดีต้อนรับ คุณ หญ้าแห้ง.
    คุณมาครั้งล่าสุดเมื่อ วันนี้ เวลา 12:55 AM
    ข้อความส่วนตัว(PM): ยังไม่ได้อ่าน: 150

18. pong_06

pong_06 เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2008
    ขอรับพรหลวงปู่ให้มีโชค มีชัย ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย ครับผม

19. เอกรถไฟ

เอกรถไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับพรหลวงปู่มีชัย ชัยยะ ชัยยะ ไชโย เฮง เฮง เฮง รวย รวย รวย เทอญ สาธุ.......

20. ANUNN007

ANUNN007 เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2013
    ขอรับพรหลวงปู่มีชัยครับ