แนะนำพระดี (ภาค 2) กับวัตถุมงคลที่ตั้งใจสร้างเพื่อใช้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 20 พฤษภาคม 2011.

1. วุธ จันทบุรี

วุธ จันทบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ขอบคุณพี่หนุ่มเมืองแกลงมากครับที่พี่เป็นธุระให้ งานนี้ผมตั้งใจไปหาพี่หนุ่มเพื่อนำพระขุนแผนระฆังทองตะกรุดทองคำไปให้พี่ด้วยครับ เมื่อครั้งไปที่ใต้ไม่มีจังหวะเวลามากพอจึงทำให้ไม่มีเวลามอบให้ สำหรับวัตถุมงคลคงจะขอนำเข้าเฉพาะแจกทหารชายแดนครับเพราะส่วนอื่นๆได้จัดแจกไปบ้างแล้ว ขอบคุณพี่มากๆครับ แล้วพบกันครับพี่หนุ่ม ด้วยความเคารพ..วุธจันทบุรี

2. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขอบคุณค่ะ น้องอาทร์ ร่วมอนุโมทนาบุญด้วยกันนะคะ

3. More Than Words

More Than Words Active Member

24 กรกฎาคม 2011
    พี่หนุ่มครับ พอดีอยากถามว่าห้องสมุดที่โรงเรียนวัดหนองสะเดาขาดแคลนหนังสือบ้างไหมครับ
    อยากจะหาไปให้น้องๆอ่านกันครับ

4. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ลินขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะ และขอขอบคุณในการร่วมบุญกับลินในครั้งนี้ บุญนี้นำส่งถึงวัดแน่นอน ลินขออุทิศบุญกุศลที่ได้เคยร่วมสร้างในทุกๆครั้งมอบให้น้องคนดี ขอให้น้องได้รับผลบุญในครั้งนี้และได้ไปเกิดในภพภุมิที่สูงๆขึ้นไป และ ขอให้ครอบครัวคุณ ฌาณเมศก์ มีความสุขความเจริญ พร้อมด้วยทรัพย์ภายนอกและทรัพย์ภายใน ไร้โรคปลอดภัย มีเงินใช้ไม่ขาดมือนะคะ

5. noiptt

noiptt เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

6. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ ขออนุโมทนาบุญกุศลที่ทำตลอดมาด้วยนะครับ

7. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ

8. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    วัตถุมงคลทั้งหมดได้ยกไปเข้าในมณฑลพิธีภายในโบสถ์ของวัดหนองสะเดาเรียบร้ยแล้ว โดยความช่วยเหลือของคุณผาแดง คุณรักรังสิต คุณ chokaku น้าต๋อยและเพื่อน รวมทั้งชาวบ้านละแวกวัดที่รวมแรงมาช่วนกันจนถึงสองทุ่ม ขอขอบคุณทุกท่านเป็นอย่างยิ่ง

การทำพิธีพุทธาภิเษกที่นี่จะเคร่งครัดในการเข้าออกในพระอุโบสถ ผู้ทรงศีลเท่านั้นที่จะเข้าในเขตชั้นในของมณฑลพิธีได้ จะไม่อนุญาติให้คนทั่วๆไปเข้าไปนั่งในเขตหัตถบาทของโบสถ์แม้แต่คนเดียวเหมือนที่ทำกันโดยทั่วไป เพื่อให้วัตถุมงคลในพิธีมีความบริสุทธิ์ ถึงพร้อมและทรงอำนาจเต็มจากพิธีกรรมและเป็นของสูงค่าควรแก่การสักการะบูชา

9. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    วัตถุมงคลทั้งหมดได้ยกไปเข้าในมณฑลพิธีภายในโบสถ์ของวัดหนองสะเดาเรียบร้ยแล้ว โดยความช่วยเหลือของคุณผาแดง คุณรักรังสิต คุณ chokaku น้าต๋อยและเพื่อน รวมทั้งชาวบ้านละแวกวัดที่รวมแรงมาช่วนกันจนถึงสองทุ่ม ขอขอบคุณทุกท่านเป็นอย่างยิ่ง

การทำพิธีพุทธาภิเษกที่นี่จะเคร่งครัดในการเข้าออกในพระอุโบสถ ผู้ทรงศีลเท่านั้นที่จะเข้าในเขตชั้นในของมณฑลพิธีได้ จะไม่อนุญาติให้คนทั่วๆไปเข้าไปนั่งในเขตหัตถบาทของโบสถ์แม้แต่คนเดียวเหมือนที่ทำกันโดยทั่วไป เพื่อให้วัตถุมงคลในพิธีมีความบริสุทธิ์ ถึงพร้อมและทรงอำนาจเต็มจากพิธีกรรมและเป็นของสูงค่าควรแก่การสักการะบูชา

10. หนุ่มเมืองแกลง

1
    หากผมยังไม่ได้ตอบ pm ท่านใดในช่วงนี้ซึ่งกำลังยุ่งๆกับการจัดงานพิธี และบรรจุผงในด้ามมีด(เป็นช่วงวันดีหัวมังกร ตั้งแต่ตรุษจีนจนถึงสิ้นเดือนมังกร)) ไม่ได้เลือกตอบหรือมองข้ามอย่างที่บางท่านต่อว่ามาเลย ก็ต้องขอโทษด้วยครับ แต่จะอ่านและตอบแน่นอน ณ.วันนี้ตอนนี้ยังมีค้างตอบอีก 707 pm เพื่อนสมาชิกคนที่ดูแลเวป คงรู้ดีว่าตัวเลขนี้เป็นเรื่องจริง จะเข้ามาตอบข้อสอบถามทุกท่านครับ ขอให้ผ่านวันยุ่งๆไปก่อนนะ ขอบคุณครับ

11. พญาสุกร

พญาสุกร เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยครับผมมพี่หนุ่ม คุณผาแดง คุณรักรังสิต คุณ chokaku น้าต๋อยและเพื่อน รวมทั้งชาวบ้านละแวกวัด :cool::cool::cool::cool::cool:

12. พญาสุกร

ขอบพระคุณพี่ทุกท่านมากครับผมที่ให้คำแนะนำและแสดงความเสียใจครับ ขอให้บุญกุศลนี้ดลบันดาลให้เจอแต่มิตรที่ดีตลอดไปครับผมม<!-- google_ad_section_end -->

13. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับพี่พญาสุกร

14. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    เสียใจด้วยนะครับพี่:':)':)':)'(
    ขอให้น้องจงไปสู่สุขคตินะครับ
    และขอให้ได้ลูกคนใหม่ที่สมบูรณ์แข็งแรงเร็วๆนะครับ

15. phamuangtip

phamuangtip Active Member

ขอแสดงความเสียใจต่อคุณพญาสุกรจริงๆครับ ผมเป็นคนรักเด็กมากโดยเฉพาะที่ยังเล็กๆ

ไม่ว่าเป็นลูกของใครก็ตาม ลูกผมเอง ผมเลี้ยงเองดูแลเอง อุ้มเองตลอด จนแฟนแทบไม่

ต้องทำอะไร เวลาไปที่ใหนหากเห็นเด็กถูกทำร้ายหรือมีชีวิตที่ลำบาก ผมจะรู้สึกเจ็บปวด

จนทนไม่ได้ ไม่รู้เป็นอะไรเหมือนกัน คือต้องไม่เห็นภาพเหล่านั้น ไม่งั้นแย่เป็นวันๆเลย

เข้าใจคุณพญาสุกรเลยว่ารู้สึกอย่างไร ผมจะอุทิศบุญที่ผมทำให้น้องคนดีบ่อยๆนะครับ

เวลาผมเข้าสมาธิ และสิ่งที่คุณ เชกูวาร่า เขียนเอาไว้นั้นใช่เลยครับ อาจารย์ของผมได้

รับรองเอาไว้อย่างนั้นเหมือนกัน คือให้ถวายพระพุทธรูป ผ้าไตร สังฆทาน อุทิศบุญให้

เขาจะหลุดจากมิติที่เขาอยู่ได้เลย และกายทิพย์เขาจะละเอียดขึ้น ภพภูมิเขาจะเลื่อนขึ้น

ด้วยแรงบุญที่พ่อแม่ส่งให้ อาจารย์ผมสำนักวัดปากน้ำครับ ผมเคยได้เห็นของจริงมาแล้ว

ขอแสดงความเสียใจอีกครั้ง เรื่องนี้ทำเอาใจผมเศร้าไปอีกหลายวัน ผมจะช่วยอุทิศบุญ

ให้น้องคนดีด้วยอีกแรงหนึ่ง เพราะคนในเวปนี้ ผมถือว่าเป็นพี่น้องกัน แม้ไม่เคยเห็นหน้ากัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มกราคม 2012
  16. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาในกุศลจิต ของคุณphamuangtip นะครับ ขอให้กุศลที่ผมทำโรงทานที่วัดหนองสะเดาจงดลให้น้องคนดี พ้นจากอบายภูมิทั้งหลาย ขอให้มีจิตที่ละเอียดถึงในพระรัตนไตยนะครับ ขออนุโมทนาครับน้องคนดี

17. chatrchai_chan

chatrchai_chan เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2009
    พี่หนุ่มครับ ในวันงาน สำหรับคนที่จะนำพระไปฝากเข้าพิธีนี่ ถ้าไปถึงแล้วจะติดต่อกับใครได้บ้างครับ

18. trex2553

trex2553 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    ขออนุโมทนาด้วยครับ
    ขอแสดงความเสียใจกับคุณพญาสุกรด้วยครับ
    ผมเคยผ่านเหตุการณ์นี้มาแล้วเข้าใจถืงความรู้สีกว่าเสียใจมากขนาดไหน
    ของผมเป็นลูกคนแรกก็หวังว่าเค้าคงจะไปสู่ที่ดีๆๆ

19. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ คุึณ พญาสุกร ขอให้สมหวังในครั้งหน้านะครับ ขอให้ได้ลูกทีี่เป็นอภิชาตบุตรครับ

20. พญาสุกร

ขอบพระคุณครับผม คุณ<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->ฌานกร<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5623011", true); </SCRIPT> ,คุณ<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->chainerror<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5623142", true); </SCRIPT> ,คุณ<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->phamuangtip<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5623671", true); </SCRIPT> ,คุณพี่<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->รักรังสิต<!-- google_ad_section_end --> ,คุณ<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->trex2553<!-- google_ad_section_end --> ,คุณ<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Lee_bangkok<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5624822", true); </SCRIPT> และพี่ๆทุกท่านที่ไม่ได้เอ่ยชื่อด้วยครับผมม ขอบพระคุณอย่างจริงใจที่ให้กำลังใจกันและเป็นห่วงครับ ขอให้ท่านเจอแต่มิตรที่ดีเรื่อยๆไปครับผม ถ้ามีโอกาสวันที่29เจอกันแน่นอนครับบ สาธุ
    <SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5623011", true); </SCRIPT>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มกราคม 2012