แนะนำพระดี มีพลังมหัศจรรย์ อาถรรพ์หนุนชีวิต อิทธิฤทธิ์มหาศาล

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 15 พฤษภาคม 2010.

1. นำทาง

นำทาง เป็นที่รู้จักกันดี

.....................................
    บุญนั้นทำได้หลายวิธี แต่อานิสงฆ์ของบุญนั้นๆๆจะต่างกันเป็นชั้นๆๆหรือระดับ เปรียบเสมือนกับไฟฉายหนึ่งก้อน ก็สว่างได้ไกลแค่หนึ่งเมตร ไฟฉายสองก้อน ก็สว่างได้ไกลสองเมตร ไฟฉายสามก้อนก็สว่างได้ไกลสามเมตร ฉันใดก็ฉันนั้น
    ดังนั้นผลบุญที่เราอุทิศให้ ต้องดูผู้รับด้วยว่าอยู่ในภพภูมิใด และกำลังบุญที่เราทำนั้นเพียงพอที่จะส่งให้ถึงด้วยหรือไม่
    บุญเป็นนามธรรม เปรียบเสมือนเป็นตัวเงิน เราสามารถแปลงเป็นอะไรก็ได้ก่อนที่จะส่งไปให้ผู้รับ

2. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

....
    เดี๋ยวผู้มาที่หลังจะสงสัย ทำไมกระทู้ร้อน แปะลิงค์ไว้ให้อ่านเล่นๆ....ยังไงก็อภัยให้น้องเขานะครับ ปากยังไม่สิ้นกลิ่นน้ำนมจริงๆแหละ
    http://palungjit.org/threads/ประมูล...นแผนหลังยันต์พระลักษณ์หน้าทอง.212176/page-220

3. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    คุณอาเดชาอาทิตย์หน้านี้ไปกินสเต็กกันมั้ยครับ

4. tanatsan

tanatsan เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2010
    ขออนุโมทนาสาธุกับพี่ๆทุกท่านครับ

5. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ได้ครับคุณอา งั้นรอจังหวะดีๆก่อนนะครับ
    จะได้มีเวลาคุยกันได้เต็มที่ครับ จัดไปตามนั้นครับ

6. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

ตัวนกเองก็คนไกลวัดเช่นกันค่ะ นกก็ทำอย่างที่คุณเดชากล่าวมาค่ะ
    -ทุกเดือนบำรุงบิดามารดา ที่บ้านแม่จะใส่บาตรทุกเช้า และ ถวายเพลประมาณอาทิตย์ละสาม สี่วัน
    เวลาโทรกลับบ้าน แม่ก็จะบอกว่าท่่านไปวัดมาบ้าง ก็จะอนุโมทนาบุญเอา

-ส่งเงินไปที่วัดที่นี่ตามกำลังของตนเอง วัดที่นี่ในช่วงวันธรรมดาแทบจะไม่มีญาติธรรมไปถวายอาหารเลย นกเดาเอาว่าพระท่านต้องปรุงอาหารเอง แต่ละเดือนนกก็ถวายสลับกันไปมาระหว่าง ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าภัตราหารสงค์ หรือ ยารักษาโรค

-และทุกๆ วันศุกร์ก็จะทำการกุศลโดยการบริจาคเวลาทำงานของตนเองตามหน่ายงานต่างๆ

หลังๆ มาเริ่มกรวดน้ำเป็น อนุโมนาเป็น และ แผ่ส่วนกุศลให้ผู้ที่เกี่ยวข้องในชีวิตของเราเป็น ไม่ว่าจะตัวตน ไม่มีตัวตน
    เมื่อก่อนทำอะไร ก็ทำไป ไม่ค่อยแผ่กุศล เริ่มทำเป็นตอนมาพบพี่ๆ เพื่อนในนี้แหละค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มีนาคม 2011
  7. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ขออนุโมทนาบุญด้วยคนนะครับ

8. PITINATTH73

PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขออนุโมทนาสาธุครับ

9. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเล่าเรื่องเกี่ยวกับลูกอมรุ่นที่สาม และ สี่ที่น้องชายบูชาไว้ที่บ้านนะคะ

พ่อนกอายุมากแล้วค่ะ ท่านเดินเหินไม่สะดวกแล้ว มีบ้างครั้งที่พ่อต้องอยู่บ้านคนเีดียว
    เวลาแม่กลับมาบ้านพ่อจะบอกว่ามีเด็กสองคนมาเล่นด้วย พ่อก็จะถามแม่ไปว่าเด็กสองคนเป็นลูกใครบ่อยครั้ง ที่แม่นั่งอยู่กับพ่อ พ่อจะบอกว่าดูเด็กสองคนที่เล่นน้ำในตุ่มหน่อยเดี๋ยวจะจมน้ำตาย (ไม่รู้นึกภาพกันออกหรือเปล่า บ้านนกยังมีตุ่มน้ำเรียงกันหลายๆ ใบ สมัยก่อนเพื่อไว้เก็บน้ำฝน ผ่านไปเป็นสิบปีมีน้ำประปาแล้วที่บ้านก็ยังไม่ทิ้งตุ่มเลย)
    แม่ก็จะถามว่าเด็กที่ไหนไม่เห็นมีเด็กสักคน บางทีพ่อก็จะตะโกนว่าเด็กสองคนนั้นให้ระวังๆ
    บางทีคนที่ไปเยี่ยมเยียนพ่อก็จะคิดว่าพ่อเพี้ยน แต่นกกับน้องชายรู้ว่าพ่อไม่ได้เพี้ยนค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มีนาคม 2011
  10. ming-ching

ming-ching Active Member

3 พฤศจิกายน 2010
    เมื่อครู่เข้าไปดูมาแล้ว ใจหนึ่งก็อยากให้อภัย แต่ก็ควรได้รับการอบรมด้วย
    หากินกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์แท้ๆ แต่กลับมาลบหลู่สิ่งศักดิ์สิทธิ์ชั้นสูง อย่างนี้ จะทำมาหากินเจริญหรือ?

11. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

ดูรูปคุณลินถ่ายมาสดชื่นดีนะครับ อากาศโขทัยวันนี้ก็ร้อนๆ เลยเอาลูกอมไปเลี่ยม พร้อมกับสายคาดที่ทำไว้ จากนั้นก็ให้เมียลองถ่ายไ้ว้ดูเล่น สายคาดอันนี้ตอนไปจ้างเค้าถักทำห่วงจะเอามาคล้องลูกอมคนถักถามว่าจะไปรบไหนหรอ เลยนำมาให้ชมกันดูครับ ส่วนใบหน้านั้นขอสงวนไว้ ยังไม่อยากทำร้ายจิตใจใครหลายคน ฮ่าๆๆๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      29.8 KB
      เปิดดู:
      162
  12. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    เข้ามาก็เจอขุนแผนแสนสะท้านเลยครับ 555

13. q2499

q2499 เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2010
    ไอเดียดีมากครับ ไม่ทราบค่าจ้างทำแพงไหมครับ

14. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    55555ฮ่าๆๆๆ ขอตัวก่อนนะครับท่านขุนแผนโจ

15. CheKuvara

ฮ่าๆๆ ขำๆกันครับพี่น้องอย่าไปเครียดกันนักเลย ว่าแต่ผมถ่ายคู่กับดาบลงให้ดูกันแล้ว พี่ภูไปเอามาถ่ายลงบ้างนะครับ สมาชิกรออยู่ ค่าจ้างทำหมดไปประมาณ 3-4 ร้อยครับ

16. nicklc

nicklc เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2010
    สุดยอดครับสุดยอดด ถือมีดดาบด้วยไม่ทราบว่าจะไปรบกับใครคราบ สายคาดนั้นนี่มีลูกอมครบทุกรุ่นเลยรึป่าวครับ :cool::cool:

17. CheKuvara

ไม่ได้ใส่ทุกรุ่นหรอกครับ ที่ใส่อยู่ของพี่หนุ่มจะมีก้นครก รุ่นสอง สาม สี่ อย่างละลูก ที่เหลือจะเป็นของพระเกจิอาจารย์ที่นับถือนะครับ จะมีของหลวงพ่อสงวน หลวงพ่อมี หลวงปู่หมุนครับ ของพี่หนุ่มรุ่นหนึ่งผมเก็บไว้ก่อนครับจะทำสร้อยแยกเดี่ยว คิดว่าจะนำติดตัวไปในงานที่ต้องมีการแข่งขัน และต้องใช้บารมีครับ ดาบถือไปงั้นละครับ เพื่อให้เข้ากับบรรยากาศ

18. นำทาง

นำทาง เป็นที่รู้จักกันดี

........................
    ขุนแผนสุโขทัย สมชื่อจริงๆๆครับ ถ้าเปลี่ยนจากนุ่งกางเกง เป็นโจงกระแบน จะ ok มากเลยครับ
    ไม่ทราบว่าดาบเก่า มรดกตกทอด หรือดาบที่ตีใหม่ครับ อยากเห็นเนื้อดาบศิลปะสุโขทัยจัง ด้าม กับ ฝัก ทำได้สวยทีเดียว

19. หมูคั่วโรค

หมูคั่วโรค เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้านุ่งโจงกระเบน แล้วมีสักตามตัว นี่ผมนึกว่าหลงยุคมาแน่ๆครับ ฮ่าๆๆ

20. Dhanainan

Dhanainan เป็นที่รู้จักกันดี

เค้าจะสร้างวิหารทานกันยังขัดขวางเน๊าะ คงไม่ต้องพูดอะไรมามีท่านพี่จัดหนักไปหลายคนแล้ว คงไม่ต้องให้ลงนรกหรอกครับ เพราะตอนนี้นรกในใจก็สุมใจจนทรมานแล้ว (ไปวัดหนองสะเดาดีกว่า ) ไปล่ะ