แนะนำพระดี มีพลังมหัศจรรย์ อาถรรพ์หนุนชีวิต อิทธิฤทธิ์มหาศาล

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 15 พฤษภาคม 2010.

1. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    หลวงพ่ออุตตมะท่านเป็นพระมอญค่ะ ประคำที่วัดจะมีให้บูชาอยู่สองแบบ แบบธรรมดา กับแบบงาค่ะ แบบธรรมดาเส้นละ 50 แบบงาเส้นละ 800 ค่ะ เหรียญจะมีสร้างหลายรุ่น แต่รุ่นแรกจะนิยมสุด เป็นเหรียญกลมเล็ก ๆ ค่ะ แล้วก็มีที่เขียนว่ารุ่นพิเศษค่ะ รุ่นนี้ก็นิยมเหมือนกัน แต่ไม่แพงเท่าไร เป็นลงยาค่ะ ท่านเป็นพระมอญที่ชาวพุทธให้การนับถือมาก ๆ ค่ะ ทุกวันเสาร์อาทิตย์หรือวันหยุดส่วนใหญ่รถจะเต็มลานวัดท่านเลยค่ะ น้ำไปวัดท่านทุกปี ตั้งแต่เป็นเด็กเลยค่ะ เสียดายท่านเสียไปแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤษภาคม 2010
  2. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ไม่มีอะไรมากครับ ธูป16 ดอก พร้อมพระของท่าน ดอกบัวบานสามดอก
    เทียนไขขาว 1 บาท น้ำสะอาด 1 กระป๋อง
    เอาพระท่านพนมใส่มือ ตั้งนะโม อาราธนา.. พรหมมาจโลกาธิปติ...
    สวดคาถาของท่าน อิติสุคโต....และอนิจจัง..........
    จบแล้วเอาพระใส่กระป๋องน้ำมนตร์ ทำสมาธิจิต เพ่งจิตและอธิษฐานอะไรก็บอกกล่าวไปตามต้องการ จนเห็นใบหน้าท่านในกระป๋อง คือจิตเรานิ่งและมโนทวารเราสื่อถึงท่านได้แล้ว รอจนธูปหมด ใช้ได้แล้วครับ อาบให้ลงพระแม่ธรณีโดยตรง

3. BoseBoseBose

BoseBoseBose เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าอยากให้ชีวิตดีขึ้น อะไรหลายๆอย่างดี

ต้องเริ่มต้นที่ตัวเราครับ อย่ามัวแต่ไปหาพระดี จนลืมอะไรหลายๆอย่างไป

พระอรหันต์ที่บ้าน อย่าลืมกราบครับ

บางคนนะครับมีพ่อมีแม่อยู่ แต่ตัวเองไม่เคยจะเหลียวแล อ้างตนทำบุญใส่บาตรทุกวัน ถวายเงินสร้างนู้นสร้างนี่ประจำ

แต่ลืมพระอรหันต์ที่บ้านครับ คนแบบนี้ไม่มีทางได้ดีครับผมว่า ก็อยากฝากไว้อย่าลืมนะครับพ่อแม่ หรืออาจเป็นผู้มีพระคุณครับ คนกตัญญู ไม่ตายโหงแน่ครับ

อีกอย่างคือความสับสนระหว่าง การทำบุญ กับ ทำทาน

ไอผมก็ไม่ค่อยเก่งเรื่องพวกนี้ ประมาณว่าโดนสอนมาก็เข้าใจ แต่ให้อธิบายนี่ผมไม่ค่อยเก่งแหะ ต้องหาหนังสือธรรมะมาลองอ่าน ผมอ่านหลวงพ่อฤาษีลิงดำ หลวงปู่ดุลย์ และก็ท่านพุทธทาส ผมได้อะไรมากมายครับ การห้อยพระให้เป็นพุทธคุณกับไสยคุณต่างกันยังไง เราควรทำแบบไหน ทำบุญ ทำทาน แตกต่างยังไง

บางคนทำไม่ดีมา ไม่รู้ความจริงอะไร คิดว่าเข้าวัดยัดเงินลงตู้จบ หายกัน

ไม่ใช่นะครับผม บุญก็อยู่ส่วนบุญ บาปก็ส่วนบาป อยากให้ทุกๆท่าน อย่าสับสนนะครับผม ยังไงคืนนี้ก็ฝันดี อย่าลืมทำความดีให้คุณพ่อคุณแม่ชื่นใจนะครับ

พอดีวันนี้วันเกิดพ่อ เลยขอพิมพ์เรื่องทำนองนี้มากหน่อย ไม่รู้เกี่ยวกับหัวข้อกระทู้หรือเปล่า ขออภัยนะคร้าบ 555

4. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    รู้แต่ว่าท่านเป็นหน่อพุทธภูมิอีกองค์หนึ่ง ท่านเก่งแต่ลูกศิษย์ทำเสียเท่านั้นเองครับ ต้องขอโทษที่ให้รายละเอียดไม่ได้เลยครับ

5. ekkorn9

ekkorn9 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากๆครับ พี่หนุ่มเมืองแกลง

6. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ผมคงบอกตามที่ผมเคยลองแขวนลองถอด มาตั้งแต่ 2525 จนพบทุกอย่างด้วยตนเอง ผมลองมามาก ไม่เชื่ออะไรง่ายๆ ลองด้วยปืนก็เคยทำมามาก

ผมเป็นคนไม่เชื่อขี้ปากใคร พระดังๆสอนอะไรผมยังมานั่งคิดว่าจริงใหม ไม่ใช่ใครว่าอะไรจำขี้ปากเขามาหมด ผมมีจุดยืนของผมเองครับ รู้ได้อย่างไรว่าที่จำๆกันมามันถูกหมดทุกอย่าง
    คนรู้มากๆผมเห็นเอาตัวกันไม่รอดแทบทั้งนั้นครับ
    อย่าติดพิธีการมากไป ใจเลยไปใหนไม่พ้นครับ

สรุปย่อๆแบบนี้ครับ
    -ลป.หมุน พระอิทธิฤทธิ์ครับ จิตท่านแรงและเร็ว การเงินดี คล่องตัว
    -ลป.ดู่ พระอธิษฐานบารมีพระพุทธเจ้า ครอบคลุมทุกอย่างครับ เมตตา แคล้ว
    คลาด บารมี พระท่านดีจริงครับ
    -ลป.กวย จตุรพิธ อำนาจจิตและอาคมครับ คงกะพัน กันอาถรรพ์ มีอำนาจ

ดีเลยครับ หากทำบุญทานด้วยก็คงเห็นผลในเวลาเร็วครับ

7. chumsakchee

chumsakchee เป็นที่รู้จักกันดี

คุณหนุ่มเมืองแกลง ขอความรู้เกี่ยวกับพระปิดตาผงโสฬสมหามงคลพิมพ์จิ๋วหลังพระผงคลุกรักปี2503ของหลวงปู่ทิมด้วยครับว่าดีอย่างไรใช่แทนพระปิดตาบัวผุดได้ไหมอย่างไร ผมได้มาตั้งแต่ปี2538เก็บไว้ ใช้แต่ไตรมาส2518 ขอบคุณด้วยครับที่ชี้แนวทาง

8. pei

pei เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ขอบคุณมากครับ

9. หนุ่มเมืองแกลง

1

พระปิดตาโสฬสดีนี่ครับ ทำจากผงของวัดสรนารถ ที่สร้างพระมงคลมหาลาภ
    ของหลวงปู่ทิมดีทุกอย่างอยู่แล้วครับ ขอให้แท้ๆ เด่นโชคลาภและเมตตาซิครับสำหรับพระปิดตา แทนปิดตาบัวผุดไม่ได้หรอกครับในด้านความหมายและคุณค่า บัวผุดนั่นเป็นพระสำเร็จด้วยเทพครับ แต่เหมือนกันสองอย่างคือเป็นของดีจริงของหลวงปู่ทิม และสามารถใช้ได้อย่างดีทีเดียว
    ขอให้สมหวังนะครับ

10. zunwu

zunwu เป็นที่รู้จักกันดี

ติดตามอ่านมาตั้งแต่วันแรก เป็นกระทู้ที่มีสาระดีมากๆแนะนำเพื่อนสมาชิกให้รู้จักกับพระที่มีพุทธคุณสูงช่วยให้ชีวิตราบรื่น(โดยไม่เกินกรรมของตน) ยอดเลยครับพี่หมุ่มเมืองแกลง

ส่วนตัวแล้วครัทธาหลวงปู่ทิม วัดระหารไร่มาก แต่ไม่มีของหลวงปู่ท่านเลย เนื่องจากมีพุทธพานิชย์เข้ามาเกี่ยวข้องทำให้สู้ไม่ไหว พี่หนุ่มพอจะแนะนำหน่อยได้ไหมครับว่ามีรุ่นใดบ้างที่พอจะนิมนต์ท่านมาได้ หลังไมค์ก็ได้ครับถ้าไม่สะดวก

11. jeenus

jeenus เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับ...ท่านพี่...ไปเลี่ยมมาแล้ว

12. kanpatsavee

kanpatsavee เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2008
    วันนี้ขอความรู้เกี่ยวกับพระนอกจากที่คุณหนุ่มเมืองแกลงกล่าวมาบ้างนะคะ เกี่ยวกับพระของหลวงพ่อฤาษี (พระคำข้าว พระหางหมากน่ะค่ะ) ขอบคุณค่ะ

13. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    สวัสดีตอนเช้าครับคุณหนุ่มเมืองแกลงและทุกๆท่าน...
    กระทู้ได้รับความสนใจมากจริงๆเพียงข้ามคืน..เช้ามาต้องตามอ่านไปหลายหน้าเลยครับ...(^_^)... ความรู้หลากหลายมากเลยครับ....จะรอติดตามอ่านต่อไปครับ

14. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ถ้าเป็นไปได้...ขอความรู้เกี่ยวกับหลวงพ่อปาน วัดบางนมโคจากทัศนคติของพี่หนุ่มเมืองแกลงบ้างนะครับ..ขอแบบชัดเจนเน้นๆเลยนะครับ ..ขอบคุณครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2010
  15. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดียามเช้าครับครู

16. ตั้มศรีวิชัย

ตั้มศรีวิชัย เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดครับคุณหนุ่มเมืองแกลง โดนและกระแทกใจคนเล่นพระจริงๆเห็นด้วยอย่างยิ่ง โดยส่วนตัวผมเองเริ่มเบื่อๆวงการพระเครื่องมาซักระยะหนึ่งแล้ว ตอนนี้แทบจะไม่ได้เช่าหรือให้เช่าพระเครื่องเลย คุณหนุ่มรู้อยู่แล้ววงการพระเครื่องเป็นยังไง บทความของคุณหนุ่มเมืองแกลง ผมขอนำไปลงในเว็บด้วยนะครับ

ผมเองชอบสะสมพระมาตั้งแต่ ม.3 อยากได้พระองค์ที่เค้าว่าดี โดยเฉพาะที่อ่านเจอในหนังสือพระในสมัยก่อนจะเขียนแนวบทความ มากกว่าลงรูปพระให้ซื้อขายแบบปัจจุบันนี้ พระเครื่องที่ดีๆในปัจจุบัน เงียบหายไปแทบไม่มีการกล่าวถึง ค่านิยมในการสะสมเปลี่ยนไปมาก

สวัสดีครับ คุณCheKuvara ใช่น้องที่ผมเคยรูจักมั้ยครับ สบายดีนะครับ

17. ตั้มศรีวิชัย

ตั้มศรีวิชัย เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองเคยวิ่งไล่ตามความอยากของตัวเอง ได้พระองค์หนึ่งในใจที่คิดว่าสุดยอด พอได้มาไม่นาน ความอยากจะเข้ามาอีก(ผมว่าหลายคนเป็นแบบผมด้วยมั่ง) เคยคิดว่าถ้าได้องค์นี้แล้วจะหยุดเช่าพระ แต่ก็เช่าอีกจนได้ เช่าจากพระหลักร้อยจนถึงแค่หลักแสนไม่ทะลุหลักล้านต่อองค์เพราะผมอิ่มตัวก่อน

จิตไม่นิ่ง ศรัทธาไม่มั่งคง วิ่งตามกระแสไปวันๆ

18. หนุ่มเมืองแกลง

1

ขอบคุณครับ
    อย่าหาว่าผมเชียร์พระเลยนะถ้าผมจะบอกว่า พระสมเด็จชินบัญชรและพระสมเด็จวัดไร่วารีของหลวงปู่ทิม ดีไม่แพ้ขุนแผนหรอกครับและดูง่ายกว่า ไม่มีเรื่องทันหรือไม่ทัน มีผงพรายอาจจะมากกว่าด้วยซ้ำไปครับ
    คนพื้นที่แขวนขุนแผนไม่เหมือนกับที่คนกรุงใช้
    หากทรัพย์จำกัด ลองดูเหรียญกรมหลวงชุมพร ฉก.นย. ซิครับ

19. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

พี่หนุ่มเมืองแกลง หลวงปู่ทิม ที่ออกวัดไผ่ล้อม เป็นไงบ้างครับ

20. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ขอให้สมหวังโดยเร็วนะครับ
    พระผงรุ่นนี้ท่านคงอธิษฐานให้เอาไว้ใช้บูชาสำหรับคนทรัพย์น้อยๆ คนมีเงินเลยมองข้ามไปหมด ทั้งๆที่ดีมาก
    แต่อีกไม่นาน จะแพงแน่นอน มีคนเอาไปใช้แล้วรวยหรือมีมากขึ้น หลายรายแล้ว ที่ผมรู้จักก็สองรายแล้ว เขาปลดพระราคาแสนออกแล้วตอนนี้
    ดีใจด้วยครับ อย่าลืมทำบุญและสื่อให้ถึงพระนะครับ