ใครมีประสบการณ์หลวงพ่อตัดบ้างครับ...!

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย บอยโคราช, 15 พฤศจิกายน 2009.

1. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

รุ่นที่เห็นๆกัน มีสองเนื้อ นวะ และ ขี้นกเขาเป้า(ตะกั่ว)

มีหล่อนำฤกษ์ และ หล่อที่โรงงาน นำฤกษ์ตะตอกโค๊ตตัว"ฤ"ครับ

2. fujyjo

fujyjo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    สอบถามพี่ๆหน่อยครับ ว่า สมเด็จเยี่ยวชะนี ปี 50 มีปลอมหรือเปล่าครับ
    แล้วขุนแผนรุ่นแรกมีแบบที่ข้างหน้าปิดทองหรือเปล่าครับผม

3. น้ำหนาว

น้ำหนาว เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ยังไม่เคยเห็นปลอมครับสำหรับเยี่ยวชะนี

ส่วนขุนแผนรุ่นแรกแบบปิดทอง เคยเห็นผ่านตาอยู่มั่งครับ

4. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    มีปลอมทั้งคู่ครับผม

รุ่นแรก ปลอมเนียนเลย ดูยากเป็นบางองค์ ดีว่ายังมีลายมือเป็นข้อพิสูจน์อยู่

สำหรับบางองค์ที่ด้านหน้าปิดทอง ก็มีครับ ผมเองก็มีอยู่องค์

5. zatons

zatons Active Member

ตั้งแต่วันแรกที่ได้รับผ้ายันต์เพชรพญาธรหลวงพ่อตัดมาก็มีแต่สิ่งดีๆเกิดขึ้นเรื่อยๆอย่างน่าแปลกใจ

ผู้ใหญ่ในบ้านที่เข้าโรงพยาบาลมาหลายครั้งก็หายป่วยในวันนั้นเลย

สินค้าที่ล๊อตแรกเหลือค้างสต๊อกหลายสิบชิ้น ขาดทุนจนเกือบจะเจ๊ง กลับขายดีจนผลิตไม่พอในล๊อตที่สอง

เริ่มบริษัทอื่นๆมาติดต่อขอร่วมงานด้วย ฯลฯ

6. thongchat

thongchat เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2006
    อนุโมทนาด้วยครับ........

7. chatrchai_chan

chatrchai_chan เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2009
    พระหลวงพ่อตัด เห็นผลไวมากครับ ผมยืนยันอีกเสียงครับ

8. JLB

JLB เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2009
    พระยอดธงรุ่นนี้มี สอง เนื้อครับ ตามที่คุณ ปึ๊ด แจ้งไว้เลย
    เนื้อขี้นกเขาเปล้าองค์นี้เป็นพระ หล่อในฤกษ์ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

9. JLB

พระยอดธงรุ่นนี้มี สอง เนื้อครับ ตามที่คุณ ปึ๊ด แจ้งไว้เลย
    เนื้อขี้นกเขาเปล้าองค์นี้เป็นพระ หล่อในฤกษ์ครับ

10. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

สวยมากครับ...องค์ของผม ช่างเลี่ยมทำจมูกบี้ เม็ดพระศกล้ม แย่มากเลยครับ

11. JLB

ความรู้สึกนี้ผมเข้าใจเลย
    ผมจะมีช่างเลี่ยมประจำอยู่คนนึงที่เดอะมอลล์ท่าพระ
    เลี่ยมกันมาเป็นสิบปี เมื่อก่อนเลี่ยมดีมาก พักหลัง ฝีมือตกไปเล็กน้อย
    ตอนนี้เลยว่าจะหาซื้ออุปกรณ์มาเลี่ยมเองครับ อิอิ ยังไม่รู้จะรอดไหม

12. rang551

rang551 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    ภาพถ่ายงามมากๆเลยครับผม

13. JLB

ขอบคุณครับ
    เพิ่งหัดถ่ายน่ะครับ

14. rang551

ชุดกรรมการครับ ทั้งหมด 4 เนื้อครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      123.9 KB
      เปิดดู:
      111
  15. aeziss

aeziss เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2006
    บุญญาธิการหลวงพ่อตัดวัดชายนา วิญญานขออาศัยร่างไหว้รูปเคารพและเถ้าอัฐิ!!!!

เกิดเรื่องสดๆ ร้อนๆ เมื่อวันที่ 10 มีนาคม 2555 นี้เองครับ ผมกับญาติๆ ได้เดินทางไปพักผ่อนแถวเพชรบุรี แบบเช้าไปเย็นกลับ จะไปซื้อชมพู่เพชรสายรุ้งจากแหล่งด้วย แล้วก็จะพาแม่ผมไปทำบุญที่วัดห้วยมงคลด้วย คณะเราก็มีพี่ชาย พี่สาว พี่สะใภ้ หลานสาว แม่ผม แล้วก็ผม ขับรถล่องไปเรื่อย ทีนี้พอตรงช่วงผ่านทางเข้าวัดชายนา พี่สาวผมเขาเห็นป้ายทางเข้าก็บ่นๆ ว่า อยากมาไหว้ อยากเช่าบูชาตะกรุดหลวงพ่อตัดมานานมากแล้ว ไม่มีใครพามาเลย พี่ชายผมเลยเลี้ยวรถเข้าไปให้ เพราะอยากไปเก็บวัตถุมงคลเพิ่มเหมือนกัน เพราะคราวก่อนฟลุ้คได้ตะกรุดจารในที่เหลือน้อยแล้วไปคนละดอก คราวนี้เลยจะขอไปลองคุ้ยตู้เล่นดู ได้ก็ดี พอเข้ามาถึงวัดก็ตรงไปที่ตู้วัดถุมงคลของวัดก่อน เพราะก่ะว่าบูชาเสร็จ จะนำไปขออาราธนาหน้ารูปเคารพหลวงพ่อตัดข้างๆ กุฏิท่าน พี่สาวผมเริ่มมีอาการแปลกๆ บ่นอยากได้แต่ตะกรุดจารในท่าเดียวเลย ลูกศิษย์คนเฝ้าตู้ก็บอกว่ายากแล้วน้อง ไม่น่าจะเหลืออยู่นะ แกหยิบมาให้ดอกหนึ่งซึ่งเป็นจารนอก ยาวประมาณ 3 นิ้วขนาดมาตรฐานที่เล่นกัน แกบอกว่าเนี่ยเหลือแต่จารนอก ยังไงเอาไปก่อนไหม เพราะจารในไม่น่าเหลืออยู่นะ จังหวะนั้นพี่สาวผมหันไปเห็นตู้กระจกใหญ่ๆ แกถามว่าในนั้นขอดูได้ไหม พี่ลูกศิษย์ก็เปิดให้ แกว่าในนั้นของเก่าเอามารวมๆ กัน ค้นกุฏิเจอ บางชิ้นอาจจะแพงหน่อยนะ แล้วเราก็เริ่มคุ้ยหาของกัน เจอตะกรุดกี่อันๆ ก็ยกมือไหว้หลวงพ่อขอคลี่ดูสักนิด ก็เจอแต่รุ่นหลังๆ ที่เป็นปั๊มแล้ว พี่สาวผมก็ถอดใจกำลังจะจ่ายค่าบูชา เอาเท่าที่หาได้ก็พอ จังหวะที่พี่สาวผมกำลังจะหยิบเงิน ผมเหลือบไปเห็นตะกรุดดอกหนึ่งกลิ้งหล่นอยู่ข้างๆ ตู้ อยู่นอกห่อด้วยไม่ได้ใส่รวมไว้ เป็นขนาดเล็กแค่ 2 นิ้ว เกิดความรู้สึกปิติบอกไม่ถูก เลยหยิบขึ้นมาก่ะจะคลี่ดู พนมมือไหว้หลวงพ่อแล้วก็คลี่ ปรากฎว่ามือชา ชามาถึงแขนเลย ขยับนิ้วแทยไม่ได้ จนต้องหลับตาตั้งจิตถึงหลวงพ่อว่า ขอแค่พิสูจน์ดูครับ ไม่ได้จะล่วงเกิน ถ้าเป็นตะกรุดจารในจะได้เอาไปบูชา พี่ผมอยากได้จริงๆ แล้วจึงค่อยคลี่ออกมาได้ ผมดีใจมากเมื่อพบว่าเป็นตะกรุดจารใน สภาพค่อนข้างเก่าพอสมควร รอยจารบางตอนทะลุเลย ผมกันไปถามพี่ลูกศิษยื บอกว่าพี่ดอกนี้จารใน บูชาเท่าไหร่ แกทำท่าตกใจ บอกว่าดอกเล็กนี่ไม่น่าจะเหลืออยู่แล้วนะ เพราะเก่ามาก น้องโชคดีมาก แกเลยให้พี่สาวผมบูชามาแค่ 100 เดียวเอง ซึ่งนับว่าเป็นบุญมากเลย หลังจากจ่ายเงินกันเสร็จสรรพ (มือยังชาอยู่เลย T_T) ผมชวนทุกคนไปไหว้อัฐฐิและรูปเคารพข้างกุฏิท่าน ช่วงที่เดินผ่านกุฏิ พี่สาวผมบอกว่าขนลุกไปหมด พอขึ้นมาบนศาลารูปเคารพ ผมจุดธูปส่งให้ทุกคน ตรงนี้เองพี่สาวผมเริ่มมีอาการแปลกๆ น้ำตาไหลออกมา แล้วบอกว่า ดีใจมาก ตื้นตันไปหมด ดีใจจริงๆ ผมก็นึกว่าแกดีใจที่ได้ตะกรุดจารใน ผมส่งธุปให้เขารับไปด้วยมือสั่นๆ เราทุกคนก็นั่งไหว้กัน แล้วก็ปักธูปเดินลงกันไป เหลือผมยืนรอพี่สาวอยู่ เพราะรู้สึกท่าไม่ดีแล้ว พี่เขาไหว้นานมาก สักพักเริ่มสั่นไปทั้งตัว แล้วก็ร้องไห้ออกมาโฮใหญ่เลย เสียงดังมาก ผม พี่ชาย พี่สะใภ้หยุดชะงักทันที หันมามอง พี่สาวที่ตอนนี้ร้องไห้เสียงดัง ตัวสั่นแรงมาก พี่ชายผมเลยถามว่า เป็นอะไร พี่สาวผมตอบเสียงดังลั่นเลย ว่า ดีใจ ดีใจมาก ดีใจที่ได้มาไหว้ แล้วก็ส่ายหัวจนผมปลิวเลย ก้มลงกราบแรงๆ อยู่หลายที ผมกำลังจะคว้าสร้อยที่คอผมออกมา เพราะมียันต์มหาพิชัยสงครามของหลวงพ่อฤาษีลิงดำอยู่ แต่พี่ชายผมห้ามไว้ก่อน เพราะเขาคิดว่าอาจจะเป็นกุมารทองของพี่สาวผมขอไหว้หลวงพ่อ เขาก็เลยนั่งลงถามข้างๆ ว่าเป็นลูกคนนี้ๆ หรือเปล่า ปรากฎว่าถามมาหมดทุกชื่อก็ส่ายหัวหมด พี่ชายผมเลยฉากออกมาเพราะกลัวโดนอะไรเข้า เพราะดูเจ้าตัวไม่พอใจเท่าไหร่ที่ไปถาม ระหว่างนั้นพี่สาวผมก็ร้องไห้หนักขึ้น เดี๋ยวก้มกราบ เดี๋ยวเงยหน้า แม่ผมยืนอยู่ตรงหน้าศาลาวัตถุมงคลยังได้ยินเสียงเลย (ใครที่เคยไปคงพอจะทราบนะครับว่า ห่างกันพอสมควร) พระในวัดเริ่มสงสัยเดินมาดูกัน แม่ผมเลยเดินเข้ามาที่ศาลาเข้ามานั่งข้างๆ พี่สาวผมแล้วถามว่าใคร ชื่ออะไร มาทำไม เขาก็ไม่ตอบเอาแต่ส่ายหน้า เหมือนไม่ให้มายุ่ง ผมก็เลยคว้าสร้อยออกมาอีกที แม่บอกว่าอย่าเลย สงสัยเขาอยากจะไหว้หลวงพ่อ พระที่มายืนดูก็บอกว่า ปล่อยเขาไหว้ไปโยม เขาคงอยากไหว้มานานแล้ว แต่ไม่มีใครส่งธูปเทียนให้ พอดีผมส่งธูปให้พี่เลยได้ไหว้จริงๆ เสียที ตอนนีพี่ผมนอนหมอบกราบนานมาก จนธูปหมดไปครึ่งดอกได้ ผมที่ปรกลงไปเลยโดนธูปไหม้ แม่ผมกลัวธูปไหม้ผมเลยดึงธูปออกจากมือพี่ไปปักไหว้ ปรากฎว่าพี่ผมร้องเหมือนไม่พอใจลุกขึ้นส่ายหัวแรงมาก แม่ก็ตกใจ เพราะไม่ได้ตั้งใจจะเอาธูปออก แล้วพี่สาวผมก็ก้มลงไปหมอบกราบอีกทีแล้วก็นอนนิง่ไป สักพักแม่ผมเลยจับเขานั่งขึ้น พี่ผมหน้าแดงหอบเลย แล้วก็ลืมตาขึ้น ผมถามว่าใช่พี่แล้วใช่ไหม เขาก็พยักหน้า เราปล่อยให้นั่งพักครู่หนึ่งก่อนพยุงแกลงจากศาลา พระที่มายืนดูท่านเปิดกุฏิหลวงพ่อให้เข้าไปไหว้อีกที ท่านเดาเอาว่าน่าจะมีวิญญานใครสักคนรอจะไหว้ท่านอยู่หน้ากุฏิแต่ไม่รู้จะไหว้ยังไง บังเอิญพี่สาวผมเขาคงมีจิตพิเศษพอดีเลยขออาศัยร่างเพื่อจะไหว้หลวงพ่อ เพราะคงเห็นว่าพวกผมเดินมาไหว้พอดี ยิ่งพอได้จุดธูปไหว้ คงยิ่งดีใจ ที่ท้าวเวสสุวรรณที่พี่สาวผมแขวนไม่ได้กันไว้ น่าจะเพราะเขามาดี มาขอร่างยืมไหว้หลวงพ่อตัด ท่านบอกพี่สาวผมให้จุดธูปบอกคนที่มาเข้าร่างว่าได้ให้ยืมร่างไหว้แล้ว ก็ขอให้ไปสู่สุขคติเสีย เพราะได้ไหว้สมใจแล้ว พี่สาวผมมาเล่าทีหลังตอนอยู่บนรถว่า เคยอยากมาที่วัดนานแล้วจริงๆ แต่พอถึงวัดรู้สึกดีใจมากผิดปกติ ยิ่งตอนได้ตะกรุดยิ่งดีใจมา พอเดินผ่านกุฏิเริ่มตื้นตันมาก เหมือนไม่ได้มาที่วัดนานแล้วทั้งๆ ที่ไม่เคยมา รู้สึกคิดถึงมาก ดีใจ พอช่วงที่ผมส่งธูปให้พี่เขาอยากจะร้องไห้มาก แกก็พยายามบอกในใจว่าอย่านะ อย่าทำเขา แต่ก็ต้านไม่ไหว ตลอดเวลาที่โดนเข้าเขาบอกว่ารู้ตัวว่าทำอะไร แต่ควบคุมไม่ได้ แต่ที่พูดว่าดีใจนี่จำไม่ได้ แถมพออกไปแล้วเหนื่อยมาก เหมือนไปวิ่งมาราธอนมาเลย ก็เป็นเรื่องราวบุญบารมีของหลวงพ่อตัด อริยะสงฆ์ผู้มีบารมีมากล้น แม้ท่านจะละสังขารไปแล้ว ผู้คนตลอดถึงวิญญานยังอยากขออาศัยบารมีท่าน อยากกราบไหว้ท่าน จนต้องมาขอยืมร่างคนเพื่อจะได้ไหว้ท่าน เสียดายว่าผมไม่รู้ว่าเขาคนนี้คือใคร เพราะถามแล้วไม่ยอมบอก จะได้ไปสืบเสาะหาว่าเป็นลูกศิษย์ท่านคนไหน จะได้บอกกล่าวญาติเขาว่าเขาคนนี้ตองการไหว้หลวงพ่อ แต่พระลูกวัดท่านสันนิษฐานว่า น่าจะหลายจิตทีเดียว เพราะต้องรวมพลังกันต้านท้าวเวสสุวรรณมาเข้าร่างพี่ผม อีกทั้งอยู่ใกล้ๆ ยันมหาพิชัยสงครามของผมก็ทนร้อนทนเจ็บเข้าร่างพีผมจนได้ คงมีศรัทธาและเจตตนาดีจนทั้งยันต์ ทั้งท้าวเวสสุวรรณ ยอมยกเว้นให้ ก็เป็นเรื่องน่าขนลุกดีๆ เรื่องหนุึงที่เล่าขานถึงบารมีของหลวงพ่อตัด แห่งวัดชายนากันไว้นะครับทุกท่าน

ปล.ก๊อปปี้มาครับ จากคุณ marionette

16. JLB

ชุดใหญ่เลยนะครับ
    ชุดนี้

17. rang551

ไม่ใช่ของผมนะครับชุดนี้ แหะๆ ขออนุญาติคุณลูกลุงเยี่ยม นำภาพมาให้ชมน่ะครับผม แหะๆ

18. JLB

อ้อ จากคุณเก๋ ( ลูกลุงเยี่ยมนี่เอง )
    สายตรงไม่มั่วนิ่ม ครับคนนี้

19. เอตทัคคะ

เอตทัคคะ เป็นที่รู้จักกันดี

อืม พึ่งเคยได้ยินตะกรุดจารนอก ไม่ได้จารใน แปลกดี อยู่ๆก็ไปขอคลี่ตะกรุดหลายดอกดูได้ยิ่งแปลกใหญ่ ขอที่อยู่ของเวปที่ก๊อปปี้มาหน่อยได้ไหมครับ ถ้าไม่สะดวก ทาง PM. ก็ได้ครับ

20. หมูคั่วโรค

หมูคั่วโรค เป็นที่รู้จักกันดี

มีครับจารนอกปั๊มใน จารในปั๊มนอกก็มีครับ
    จารในจารนอกเดี๋ยวตามเว็บพระหายากจริง
    สมัยตอนผมเก็บของหลวงพ่อปี 49-50 นี่เห็นเยอะ

เรื่องคลี่นี่คงไม่ได้คลี่มากแค่แง้มๆก็รู้แล้วครับ
    จริงๆถ้าสังเกตุเป็นไม่ต้องคลี่ก็รู้เลยว่จารในป่าว
    เดี๋ยวนี้ในจี ในยู ต้องระวังนะครับ
    ปั๊มในแล้วมาลงว่าจารใน คนดูไม่เป็นก็ซวย