ใครมีประสบการณ์หลวงพ่อตัดบ้างครับ...!

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย บอยโคราช, 15 พฤศจิกายน 2009.

1. น้ำหนาว

น้ำหนาว เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

แหมพี่โก้ ของพี่ก็น้อยๆซะที่ไหนล่ะครับ-.-"

2. น้ำหนาว

น้ำหนาว เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

นำบทความดีๆมาให้อ่านกันครับผม

สมเด็จ รูปเหมือนขาโต๊ะรุ่นแรก พระพุทธวิริยากร ( หลวงพ่อตัด ปวโร ) วัดชายนา จ.เพชรบุรี จากข้อมูลที่รวบรวมมาได้ หลวงพ่อและพระลูกวัดในสมัยนั้นได้หามวลสารเองทั้งหมด โดยมีว่านต่างๆหลายชนิด เกศาหลวงพ่อและผงวิเศษอื่นๆ ซึ่งมีคุณวิเศษในตัว เนื่องจากทยอยสร้างเป็นชุดๆ เลยทำให้พระรุ่นนี้มีหลายโซนเนื้อครับ ทั้งเนื้อเทา ครีม แก่น้ำมัน ออกสีเหลืองเหมือนขมิ้น โดยเริ่มสร้างครั้งแรกประมาณปี 2518 ทำต่อเนื่องเรื่อยมาจนมาแจกอย่างเป็นทางการเมื่อปี 2525 ในงานผูกพัทธสีมา จำนวนสร้างทั้งหมดจากข้อมูลที่สอบถามจากหลวงพ่อคือ 100,000 องค์ แต่บรรจุลงกรุไว้ตามที่ต่างๆ ในวัดและบางส่วนนำมาเป็นมวลสารสร้างพระในรุ่นหลังๆ หลายรุ่น ประมาณ 70,000 องค์ สมเด็จรูปเหมือนขาโต๊ะรุ่นแรกนี้ ท่านตั้งใจทำมาก ถึงขนาดท่านได้เอ่ยเลยว่า" รุ่นนี้ท่านทำเอง ดีทุกทางดีทุกอย่างมึงเก็บกันให้ดีนะต่อไปจะหาไม่ได้ " น่าเก็บมากครับ แต่หาองค์สวยๆยากเหลือเกินครับ

พุทธคุณครบทุกอย่าง ดีทุกทาง ทั้งเมตตา โชคลาภ แคล้วคลาดมหาอุด และมีดีอีกอย่างคือสามารถแก้พิษต่างๆได้ด้วยครับ

3. น้ำหนาว

พระกริ่งราคาที่ยังไม่แรง สุดยอดอีกหนึ่งพระกริ่งของวัดชายนา

น่าเก็บครับ

กริ่งปวโรครับผม

4. น้ำหนาว

ชนวนพระกริ่งปวโรเท่าที่มีก<WBR></WBR>ารบันทึกไว้ครับ

1.ชนวนพระกริ่งรุ่นแรก วัดชายนา ปี 2543

2.แผ่นยันต์จารมือหลวงพ่อตั<WBR></WBR>ด วัดชายนา เนื้อ เงิน ทองเหลือง ทองแดง รวม 3 แผ่น
    ...
    3.แผ่นยันต์จารมือหลวงพ่อใจ<WBR></WBR> วัดพระยาญาติ เนื้อเงิน ทองเหลือง ทองแดง รวม 3 แผ่น

4.แผ่นยันต์จารมือหลวงพ่ออิ<WBR></WBR>ฏฐ์ วัดจุฬามณี เนื้อเงิน ทองแเหลือง ทองแดง รวม 3 แผ่น

5.แผ่นยันต์จารมือหลวงพ่อวิ<WBR></WBR>ไล วัดโพธิ์งาม เนื้อเงิน ทองเหลือง ทองแดง รวม 3 แผ่น

6.แผ่นยันต์จารมือหลวงพ่อตี๋<WBR></WBR> วัดบางคณฑีใน เนื้อเงิน ทองเหลือง ทองแดง รวม 3 แผ่น

7.แผ่นยันต์จารมือหลวงพ่ออุ<WBR></WBR>ดม วัดประทุมคณาวาส เนื้อเงิน ทองเหลือง ทองแดง รวม 3 แผ่น

8.แผ่นยันต์หลวงพ่อไสว วัดปรีดาราม

9.แผ่นยันต์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ

และยังมีชนวนพระอีกหลายรุ่น<WBR></WBR> ที่ใส่รวมเข้าไปแต่ไม่ได้จด<WBR></WBR>บันทึกไว้อีกพอสมควรครับ

5. น้ำหนาว

ที่บอกว่าสุดยอด และน่าเก็บ เพราะ...

ธรรมชาติ....เมื่อหลังฝนหยุ<WBR></WBR>ดตกใหม่ ๆ จะมีปรากฎการณ์ลำแสงสายรุ้ง<WBR></WBR>ขึ้นโค้งเป็นแนวครึ่งวงกลมพ<WBR></WBR>าดผ่านท้องฟ้า ซึ่งถือว่าเป็นปรากฎการณ์ทา<WBR></WBR>งธรรมชาติอย่างหนึ่ง ผู้เฒ่าผู้แก่ในสมัยก่อนมัก<WBR></WBR>จะเรียกปรากฎการณ์เช่นนี้ว่<WBR></WBR>า รุ้งกินน้ำ จนเกิดมีคำพังเพยมาแต่...โบราณว่า ยามเมื่อฟ้าหลังฝน ทุกอย่างก็จะสวยสดใส เปรียบเสมือนสายรุ้งที่พาดผ่าน<WBR></WBR>ท้องฟ้า สีสันสดสวยดูสดใสเบิกบานตระ<WBR></WBR>การตาเป็นภาพที่งดงามยิ่งนั<WBR></WBR>ก ยากที่ใครจะปฎิเสธความงดงาม<WBR></WBR>เช่นนั้นได้

.........ยามบ่ายแก่ ๆ วันหนึ่ง ณ. ที่วัดชายนาแห่งนี้ก็เหมือน<WBR></WBR>กัน หลังพายุฝนซึ่งตกกระหน่ำมาอ<WBR></WBR>ย่างหนักตั้งแต่ช่วงสาย ๆ ได้สงบลง หลวงพ่อตัดจึงได้ลุกขึ้นเดิ<WBR></WBR>นออกจากกุฎิที่รับแขกเพื่อส<WBR></WBR>ำรวจและปฎิบัติภาระกิจประจำ<WBR></WBR>วันของท่าน โดยมีคณะลูกศิษย์ลูกหาประมา<WBR></WBR>ณ 4-5 คนเดินติดตามหลวงพ่อไปด้วย ซึ่งหนึ่งในจำนวนคณะลูกศิษย<WBR></WBR>์ที่ติดตามนั้นก็มีพี่ศักดิ์<WBR></WBR> (ผู้จัดสร้างวัตถุมงคลถวายห<WBR></WBR>ลวงพ่อหลายรุ่น รวมถึงพระกริ่งปวโรชุดนี้ด้<WBR></WBR>วย) ปรากฏว่าบ้นท้องฟ้าบริเวณวั<WBR></WBR>ดชายนา ได้เกิดปรากฎการณ์ ฟ้าหลังฝน สายรุ้งกินน้ำพาดผ่านท้องฟ้<WBR></WBR>าเหนือวัดชายนา ทางด้านทิศตะวันออก คณะลูกศิษย์ต่างพากันพูดถึง<WBR></WBR>เรื่องพระกริ่งตัดสายรุ้งขอ<WBR></WBR>งพระเกจิอาจารย์ยุคเก่า ๆ สำนักต่าง ๆ ว่าสามารถตัดสายรุ้งขาด ระหว่างนั้นมีลูกศิษย์คนหนึ<WBR></WBR>่งได้เปรย ๆ ทีเล่นทีจริงถามหลวงพ่อว่า พระกริ่งที่หลวงพ่อปลุกเสกต<WBR></WBR>ัดสายรุ้งขาดได้หรือเปล่า (สงสัยจะลองวิชาหลวงพ่อ ดีนะที่ไม่โดน......สงสัยวั<WBR></WBR>นนี้หลวงพ่ออารมณ์ดีเป็นพิเ<WBR></WBR>ศษ) หลวงพ่อตอบว่า ไม่รู้เอามาลองดู ไหนพวกมึงอ่ะใครมีบ้าง ผมมีครับ(ศิษย์คนที่ถามรีบต<WBR></WBR>อบ)ว่าแล้วก็นำพระกริ่งที่พ<WBR></WBR>กติดตัวมาส่งให้หลวงพ่อ หลวงพ่อรับพระกริ่งมากำไว้ใ<WBR></WBR>นมือแล้วทำท่าฟันฉับไปที่รุ<WBR></WBR>้งกินน้ำ (จินตนาการตามหน่อยนะครับจะ<WBR></WBR>ได้เห็นภาพ เหมือนกับท่านเอามีดดาบฟาดฟ<WBR></WBR>ันตัดอากาศ....ประมาณนั้น) แล้วท่านก็เดินกลับเข้าไปยั<WBR></WBR>งกุฏิเพื่อนั่งพักผ่อนยังที<WBR></WBR>่ประจำของท่าน คงปล่อยให้คณะลูกศิษย์ที่ชอ<WBR></WBR>บลองของลองวิชาแหงนหน้าแหงน<WBR></WBR>คอมองรุ้งกินน้ำกันจนเมื่อย<WBR></WBR>หน้าเมื่อยคอซะงั้น .....สักพักปรากฎว่าขาดครับ<WBR></WBR> อึ้งอิมกี่ไปตาม ๆ กัน รุ้งกินน้ำขาดจริง ๆ ขาดตามรอยแนวหลวงพ่อฟัน การขาดไม่ใช่ขาดในทันที....<WBR></WBR>.คือรอยที่ถูกฟันหรือถูกตัด<WBR></WBR>นั้นจะค่อย ๆ เบาบาง เจือจางลงไปเรื่อย ๆ จนสุดท้ายเห็นขาดเป็นสองสาย<WBR></WBR>หรือสองท่อนชัดเจนเลยทีเดีย<WBR></WBR>ว......

*****ความจริงแล้วเหตุการณ์<WBR></WBR> เรื่องพระกริ่งหลวงพ่อตัด วัดชายนา สามารถตัดสายรุ้งขาดนั้น ไม่ใช่เพียงพระกริ่ง ปวโร เท่านั้น เคยมีเหตุการณ์ลักษณะทำนองเ<WBR></WBR>ช่นนี้ เกิดขึ้นมาก่อนหน้านี้ กับ พระกริ่งรุ่นแรก ปี 2543 มาแล้วเช่นกัน... ถ้าท่านได้ติดตามข่าวสารของ<WBR></WBR>หลวงพ่อตัด วัดชายนา อย่างต่อเนื่องและสม่ำเสมอ ก็คงพอได้ฟังได้ยินกันมาบ้า<WBR></WBR>งครับ*****

ความตอนหนึ่งหลวงพ่อเคยเล่า<WBR></WBR>ให้ฟังว่า การตัดสายรุ้งขาดในแต่ละครั<WBR></WBR>้งนั้น จะทำให้อายุผู้กระทำนั้น สั้นลง 1 ปี

หมายเหตุ *โปรดใช้วิจารณญานในการอ่าน<WBR></WBR>และรับฟังข้อมูลข่าวสารต่าง<WBR></WBR> ๆ ด้วยตัวท่านเอง

ขอบพระคุณพี่นาว แห้งบ้านพุทธคุณ สำหรับข้อมูลต่างๆ ครับผม

6. nicklc2

nicklc2 เป็นที่รู้จักกันดี

7. poman

poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
  8. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007

สมเด็จ ต ของพี่โป้ สวยงามมากครับ

รุ่นนี้ผมเคยเก็บไว้หลายองค์ คนไม่ค่อยสนใจ

แจกไปเยอะ และที่สำคัญ ดันแจกไปซะหมด เลยไม่เหลือเลย

พอไปที่วัดอีกที ก็หมดตู้ไปซะแล้วววววววว :':)':)':)':)':)'(

9. poman

poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    :cool: พ่อเล่าว่าไปที่วัดแล้ว ลพ.ตัด ให้กับมือ ^_^ เลยไม่ได้ให้ใครไป :cool::cool:

10. fujyjo

fujyjo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    สอบถามหน่อยครับ ลูกอมของหลวงพ่อตัดมีเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ เนื้อผงทาทองฝั่งตะกรุด นะครับ ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

11. ละ่อ่อน

ละ่อ่อน เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีว่างเลยถ่ายมาให้ดูครับ

ขนาดไฟล์:
      144.8 KB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      152.1 KB
      เปิดดู:
      80
      ขนาดไฟล์:
      164.4 KB
      เปิดดู:
      85
  12. น้ำหนาว

ทองนี่นำไปทาเองหรือเปล่าครับ
    เพราะไปสอบถามมาจากสายตรงแล้ว ได้ความว่าทาทองแบบนี้ไม่เคยเห็นครับผม

13. fujyjo

fujyjo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับเพราะคนให้มาบอกแค่ว่าเป็นลูกอมหลวงพ่อตัดนะครับ

14. สาปสาง

สาปสาง เป็นที่รู้จักกันดี

หัดลงนะครับ ขออภัยครับ :) 3.5 นิ้วของผม คิดถึงหลวงพ่อเสมอครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 มิถุนายน 2012
  15. ขนมลูกชุบ

ขนมลูกชุบ เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2011
    สวยครับ ตะกรุด จันทร์เพ็ญ พอกครั่งปี 51 พุทธคุณรุ่นนี้เท่าที่คุยกับพี่ๆน้องๆ มีทั้งแคล้วคลาดและเมตตา อาจเพราะเสกในวันเพ็ญ เลยได้เมตตามาเพิ่มด้วยครับ

16. ขนมลูกชุบ

อัยย่ะ คู่ชีวิต3.5นิ้วใช่มั้ยครับ ดูไม่ชัด อิจฉาจริงๆครับ สุดยอดมากครับๆนะครับ ถ้าเป็นคู่ชีวิตง่ะ

17. สาปสาง

พอดีสมัยนั้นไม่มีตังเช่า 5 นิ้วกับเขาครับ เลยเอาของถูก คู่ชีวิต 3.5 นิ้วครับ :)
    มีหลวงพ่ออยู่บ้างตามอัตภาพ อิอิ...

18. สาปสาง

ดอกกลางล่าง ลายมือหลวงพ่อตัดครับ สุดท้าย ในบาตร...
    4 ดอกบนลายมือหลวงพ่ออุ้น ได้มาปี 42 ครับ ของหลวงพ่ออุ้นนี่ลองด้วยมือของตัวเอง ด้วยความคะนองในสมัยนั้น 3 นัด. .. ยังอยู่นะครับ... อิอิ สนิทใจเลยครับ
    เกือบลืม มะม่วงผูกคอ เทียนหายหมดละครับ ปลัด นี้ สำหรับคน ค้าขายผมแนะนำนะครับ 4 ปี ผมมีรถ 3 คันละ ของท่านแน่มากครับ :)

19. น้ำหนาว

มีลายมือหลวงพ่อด้วย :cool:
    เยี่ยมทุกชิ้นเลยครับพี่

20. ขนมลูกชุบ

เอา 3.5 นิ้ว มาเปลี่ยน เป็นแบบ 5 นิ้วมั้ยครับ อิอิ