ใครมีประสบการณ์หลวงพ่อตัดบ้างครับ...!

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย บอยโคราช, 15 พฤศจิกายน 2009.

1. น้ำหนาว

น้ำหนาว เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เอามาฝากครับ รูปหล่อเบ้าทุบ ปี 51 แท้ - เก๊ เปรียบเทียบกันครับ

2. น้ำหนาว

น้ำหนาว เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

3. น้ำหนาว

4. thongchat

thongchat เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2006

ลงชื่อจอง 2 ดอกครับ รายละเอียดการจอง การจ่าย เป็นอย่างไรช่วยโพสต์เพิ่มเติมด้วยนะครับ (ผมไม่ได้เข้าเว็บทุกวัน แต่จะเข้ามาติดตามเป็นระยะ)
    ขอบคุณมากครับ

5. nopparat_33

nopparat_33 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2011
    ผมขอลงชื่อร่วมจอง 2 ดอกครับ

6. nopparat_33

nopparat_33 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2011
    มีลิงค์มั้ยครับ ผมหาไม่เจอครับ ขอบคุณครับ

7. น้ำหนาว

ตอนนี้กำลังอยู่ในการดำเนินการจัดสร้างครับ ปัจจัยครั้งนี้เป็นทุนการศึกษาเด็กทั้งหมดครับผม
    ส่วนเรื่องการจองและจ่าย ให้ลงชื่อไว้ก่อนครับ ถ้าเสร็จแล้วค่อยจ่าย
    เพราะอาจารย์ท่านสร้างตามยอดการจองครับ
    ซึ่งการทำนั้น คิดว่าใช้เวลาพอสมควรครับ เพราะแต่ละดอกใช้เวลาประมาณครึ่งวันเป็นอย่างต่ำ
    รบกวนขอชื่อจริงและนามสกุลและเบอร์ติดต่อ ส่ง PM มาให้ผมด้วยนะครับ อนุโมทนาบุญด้วยครับผม

8. น้ำหนาว

วันนี้นำเสนอ เหรียญฉลองอายุ 75 ปี หรือ เหรียญรุ่น 6 หลวงพ่อตัด วัดชายนา...

เหรียญรูปไข่เต็มองค์ รุ่นแรก ใช้แจกในงานฉลองอายุครบ 75 ปี เมื่อ 8 มิถุนายน 2549 สร้างถวายโดยคณะศิษย์วัดแก่นเหล็ก จ.เพชรบุรี
    - เนื้อเงิน แบบ หลังเรียบ หูตัน ชุดกรรมการ 199 องค์
    - เนื้อเงิน แบบหลังยันต์ หูห่วง โค๊ด ตัวนะ โค๊ดระฆัง
    - เนื้อนวะลองพิมพ์สร้าง 19 เหรียญ
    - เนื้อนวะ แบบหลังเรียบ หูตัน ชุดกรรมการ
    - เนื้อนวะ แบบหลังยันต์ หูห่วง 999 เหรียญ
    - เนื้อทองฝาบาตร แบบ หลังเรียบ หูตัน ชุดกรรมการ
    - เนื้อทองฝาบาตร แบบหลังยันต์มีทั้งแบบ หูตัน และ หูห่วง ( แบบที่หลวงพ่อแจก จะเป็นแบบหูห่วง คือมีรูเจาะใส่ห่วง ที่ด้านหลัง ตอกโค๊ต ตัว นะ ด้านหลัง ส่วนแบบหูตัน จะมีตอกโค๊ตตัวเฑาะห์เมล็ดงาที่ภายในหูตัน.)
    - เนื้อตะกั่วแบบหลังเรียบ หูตัน ชุดกรรมการ
    - เนื้อตะกั่วแบบหลังยันต์ หูห่วง
    - เนื้อทองแ­ดง 500 องค์ สำหรับให้หลวงพ่อแจก
    ส่วนโค๊ต ที่ใช้ จะมี โค๊ค นะ , เฑาะห์, ระฆัง, ต, และตอกหมายเลข กำกับตามจำนวนของชุดกรรมการ

9. น้ำหนาว

เหรียญฉลองอายุ หลวงพ่อตัด
    ด้านบนสุดอ่านว่าพุทโธ สุดยอดคาถา สุดยอดคำภาวนาเป็นองค์ภาวนาที่สำคัญของสายหลวงปู่มั่น และที่สำคั ยเป็นคาถาภาวนาที่สำคัญของวิชาเข็มทองคะนองฤทธิ์สายวัดหุบมะกล่ำ ที่สืบสายวิชามาจากสายลพ.ทองสุขวัดโตนดหลวง

บรรทัดต่อมาด้านหัวกับด้านท้าย อ่านว่าพ่อแม่ ซึ่งเป็นพระพรหมและพระอรหันต์ประจำบ้านของทุกๆคน

ตรงกลางคือคาถาพระเจ้าห้าพระองค์"นะโมพุทธายะ" ใช้ได้สารพัด
    อีก4บรรทัดต่อมาคือคาถามงกุฏพระพุทธเจ้าเป็นคาถาที่ทุกคนคงรู้จักดีนะครับว่ามีอานุภาพแค่ไหน

บรรทัดต่อไปเป็นคาถานกยูงทองหัวใจพระโมรปริตร "นะโมวิมุตตานัง นะโมวิมุตติยา" เป็นคาถาที่สายพระป่าท่านนับถือมาก สวดเพื่อป้องกันอันตราย สวดทุกเช้าเย็นจะไม่เป็นอะไร ถ้าวันลืม อาจหมายถึงหมดอายุ

บรรทัดต่อไป ก็คือคาถาพระเจ้า5พระองค์ เหมือนด้านบนครับ และบรรทัดล่างสุด เป็น อุ 5 ตัวซึ่งผมไม่แน่ใจว่าท่านย่อมาจากบทไหน เพราะท่านรู้หลายวิชา วิชาลงปลัดของลพ.อี๋ และลพ.ยิด วัดหนองจอก ก็ใช้ อุ ลงที่หัวปลัดด้วยครับ

ขอบคุณข้อมูลจากพี่บัณฑิต ศิษย์ก้นกุฏิหลวงพ่อตัด วัดชายนา ครับผม

10. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    มึประวัติการสร้างกริ่งตั๊กแตนไหมครับ
    ประสบการ์ณ ด้านไหนเอ่ย

11. น้ำหนาว

พระกริ่งตั๊กแตน ของวัดชายนา พระอาจารย์ทินเป็นผู้อำนวยการสร้างครับ
    วัตถุประสงค์เพื่ออนุรักษ์ และนำรายได้ร่วมสร้างเจดีย์ วัดชายนา
    มีส่วนที่หล่อในฤกษ์ เปิดจองทั่วไปบางส่วน และจองภายในบางส่วน

เนื้อเงิน ในฤกษ์ มีรันนัมเบอร์ มีจำนวน 99 องค์

เนื้อนวะ ในฤกษ์ ไม่ปลอกผิว มีรันนัมเบอร์ 500 องค์ (และมีให้บูชาแบบไม่รันนัมเบอร์ อีก 150 องค์)

เนื้อตะกั่ว ในฤกษ์ มีตัดแบ่งให้บูชา 250 องค์

เนื้อตะกั่ว แบบช่อ ให้บูชาในวันงานหล่อพระ 19 ช่อ

วันที่ 13 เมษายน 2552 มีพระตั๊กแตนอีก 3 แบบให้บูชา

เนื้อนวะ ปลอกผิว 3 โค้ต - จำนวน 500 องค์

เนื้อสัมฤทธิ์ และ เนื้อทองทิพย์ (สตางค์) ยังไม่ทราบจำนวนแน่นอน
    และจะมีเนื้อนวะปลอกผิวอีกจำนวนหนึ่งออกตามมา (จะมี 2 โค้ต คือโค้ต "79" และ "น")

ส่วนพุทธคุณ....ไปฟังจากพระอาจารย์มา ท่านไม่ได้บอกอะไรมาก บอกแค่ กริ่งเขมร(กริ่งตั๊กแตน)ตัดรุ้งได้...เท่านี้แหละครับ:boo:

12. น้ำหนาว

เรื่องตะกรุดคู่ชีวิตของพระอาจารย์
    ขอปิดการจองก่อนนะครับ กลัวจะมีปัญหาเรื่องจองไว้
    พอถึงเวลาแล้วไม่เอา ผมซึ่งเป็นนักศึกษาอยู่ก็ไม่อยากเดือดร้อนครับ

13. lively

lively เป็นที่รู้จักกันดี

ที่วัดเปิดจองตะกรุดคู่ชีวิตงถึงวันไหนครับ

14. motana2008

อ้าว...กำลังจะตาม แต่เอาตามสะดวกดีแล้วครับ
    เข้ามาตามความเคลื่อนไหว...
    เกาะติด เกาะติด เอริ๊กๆ

คราวที่แล้วเกาะติดมากไปหน่อยพลาดลูกสวาทเลย ไปโผ่ลอีกกระทู้ 555

15. น้ำหนาว

ไม่ทราบกำหนดแน่นอนครับ แต่ต้องการคนที่อยากได้จริงๆ ไม่ใช่ถึงเวลาแล้ว ยกเลิกอ่ะครับ ตอนนี้เลยขอเวลาปรึกษาพี่ๆ และพระอาจารย์ก่อน

16. rang551

rang551 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    มาติดตามข่าวตะกรุดคู่ชีวิต อ่ะครับ ถ้าเริ่มให้ร่วมบุญรบกวนช่วยเป็นสะพานบุญแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

17. สาปสาง

สาปสาง เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนคุณน้ำหนาวหน่อยครับ ผมมีกริ่งตั๊กแตน เนื้อเงิน อยู่ รันเบอร์ 83 มีโค้ดที่ก้น ซ้ายขวา พัดยศกับ ตอ ซึ่งเช่ามาตั้งแต่สมัยนั้น ซึ่งข้อมูลบอกว่าสร้าง 199 องค์ ไม่ทราบว่าชุดเดียวกันหรือไม่ครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ
    ถ้าพระอาจารย์ทินบอกตัดรุ้งขาด พรุ่งนี้ คอผมหนักเพิ่มอีก 1 ขีด อิอิ :)

18. jomaker

jomaker เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งกลับจากบ้านแฟน ที่เพชรบุรี
    พ่อตาและพี่แฟนให้พระมา เลยเอามาให้ชมกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 สิงหาคม 2012
  19. motana2008

ต้องไปฝากเป็นเขยเมืองเพชรซะแระ อิอิ

20. น้ำหนาว

ชุดเดียวกันครับ แต่ออกหลังสุด
    แนะนำให้ใช้โค๊ต ฤกษ์ ดีกว่าครับพี่...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 สิงหาคม 2012