ใครมีประสบการณ์หลวงพ่อตัดบ้างครับ...!

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย บอยโคราช, 15 พฤศจิกายน 2009.

1. ขนมลูกชุบ

ขนมลูกชุบ เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2011
    เรียนเชิญทุกท่าน ร่วมงานทอดผ้าป่าเพื่อการศึกษา สมทบทุนกองทุนพระครูสารธรรมนิเทศ เพื่อนักเรียนโรงเรียนบ้านในดง และ งานคล้ายวันเกิดของท่านอาจารย์ทิน ในวันศุกร์ที่ 18/01/56 นี้ที่วัดชายนานะครับ

2. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านซักวันจะคิดออก อยู่แถวๆบ้านแม่ยายผมเลยครับ ซ.กำนันแม้น ครับ

3. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    เสียดายวันธรรมดา ลาลำบากครับ

ขออนุโมทนาด้วยครับ

4. น้ำหนาว

น้ำหนาว เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

"วันนี้พี่ชายที่เคารพไปวัด มีโอกาสได้ฟังพระอาจารย์ทิน สนทนากับโยมที่จะมานิมนต์พระที่วัดไปทำบุญช่วงสงกรานต์ พระอาจารย์ท่านก็เล่าว่า ช่วงสงกรานต์กิจนิมนต์เยอะ มีคนนิมนต์ล่วงหน้าไปตั้งแต่ช่วงต้นเดือน ยาวไปถึงวันที่ยี่สิบสาม เช้า สาย บ่าย เย็น มีคนนิมนต์กันไว้แล้ว ยิ่งช่วงนี้ที่วัดมีพระจำวัดอยู่น้อยด้วย แต่ด้วยความเมตาตาอาจารย์ท่านก็ว่าแนะนำวิธีบางอย่างให้โยมท่านนี้ทำ อันนี้ไม่ขอเล่าเพราะฟังไม่ถนัดนะครับ แล้วอาจารย์ก็เล่าว่า สมัยหลวงพ่อตัด ด้วยความที่กิจนิมนต์เยอะ หากไปงานข้างนอก ในที่นี้หมายถึงบ้านงาน จะงานอะไรก็แล้วแต่ ถวายอะไรให้ฉัน ท่านก็ฉันไม่เคยขัด ถ้าญาติโยมใส่บาตรหรือทำบุญอะไร หลวงพ่อจะหยิบของที่ถวายกลับมาที่วัด อาจจะแบ่งมาบางส่วนหรือเอามาหมด แม้แต่ของใส่บาตร ท่านก็จะหยิบกลับมาด้วยเสมอ บางครั้งญาติโยมมาถวายภัตตราหารเพลที่วัด แต่งานชนกับกิจนิมนต์ไปฉันเพลข้างนอก หลวงพ่อท่านก็จะหยิบถุงอาหารที่ญาติโยมถวายแล้ว จะทั้งหมดหรือถ้าเยอะก็จะหยิบบางส่วนไปด้วยเสมอ มาถึงตรงนี้ผมนึกภาพออกเลย แล้วอาจารย์ท่านก็เล่าต่อให้ฟังว่า หลวงพ่อท่านสอนไว้ว่า ญาติโยมเค้าตั้งใจมาทำบุญถวายพระ ให้ใส่ใจญาติโยมด้วย เอามาถวายถ้าไม่ฉันเลย ญาติโยมจะคิดยังไง หรือถวายแล้วไม่สนใจเลย ญาติโยมจะคิดยังไง เอาใจเขามาใส่ใจเรา บางคนเค้าตั้งใจ ตื่นแต่เช้ามาทำกับข้าว ตั้งใจจะนำมาใส่บาตรให้พระฉัน เราก็ต้องฉัน แม้จะอิ่ม ก็ต้องฉัน ญาติโยมจะได้ชื่นใจ ไม่มีเวลาฉัน ก็ต้องถือไป ให้เค้าเห็นว่าเราใส่ใจในของที่เค้าถวาย ญาติโยมมาถวายสิ่งใด เล็กๆน้อยๆ เป็นพระอย่ามองข้าม อย่าอายถ้าทำแล้วฐาติโยมชื่นใจในการทำบุญ หลวงพ่อสอนมาอย่างนี้ พระอาจารย์ก็ต้องปฏิบิตตามหลวงพ่อ ท่านไม่ใช่แค่สอนท่านทำให้ดูแล้วตลอดหลายปีที่ผ่านมา ฟังถึงตรงนี้แล้ว พูดไม่ออก มันชื่นฉ่ำหัวใจจริงๆครับ"

5. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงคำพูดของหลวงพ่อท่านจะไม่หอมหวานชวนฟัง แต่หลักปฏิบัติของท่านนั้นดูแลเอาใจใส่ถึงใจโยมเลยครับ กราบหลวงพ่อครับ

6. น้ำหนาว

น้ำหนาว เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ใช่ครับพี่ ยังมีอีกเยอะครับ คำสอนของหลวงพ่อ บางท่านอาจจะคิดว่าท่านดุ แต่แท้จริงแล้วท่านลึกซึ้งนะครับ

7. ขนมลูกชุบ

เป็นอย่างที่พี่ไผ่บอกนะครับ แม้กระทั่งวันที่ 20 มกราคม 2556 ที่ผ่านมา อจ.มาฉันเพลที่บ้านผม ท่านยังนำข้าวที่มีญาติโยมถวายในช่วงเช้ามาที่งานด้วยเลยครับ

8. Bird9999

Bird9999 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2012
    อาจารย์ ทิน ท่านเป็นพระที่เมตตามากๆครับ
    หลายเดือนที่แล้วผมนั่งสนทนาอยู่กับท่าน
    ตอนนั้นเกือบ หกโมงเย็นเห็นจะได้ ท่านนั่งอยู่บนแคร่ที่หน้าตู้วัตถุมงคล
    ผมนั่งพับเพียบอยู่ทึ่พื้น มีเด็ก ผู้ชาย อายุ 5-6 ขวบ 2 คนเล่นกันอยู่ที่ลานจอดรถ
    ระหว่างผมนั้นสนทนา กับท่านได้ยินเสียงเด็กร้องไห้
    ผมกับ อาจารย์ทิน หันไปมอง เด็กคนหนึ่งต่อยเด็กอีกคนเลือดกำเดาไหล
    ท่านเห็นอย่างนั้น ท่านรีบเรียกเด็กคนเลือดกำเดาไหล มานอนหงายที่ตักท่าน
    แล้วให้ลูกศิษย์แถวนั้น รีบไปเอาน้ำแข็งมา ปฐมพยาบาลให้จนเลือดหยุด
    แล้วเรียกอีกคนมาตักเตือน เห็นแล้วยิ่งศรัทธาในความเมตตาของท่านครับ

9. น้ำหนาว

:cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

10. Wenger_June

Wenger_June Active Member

ท่านใดเคยบูชาพระบูชารูปเหมือน9นิ้วหลวงพ่อตัดตอนออกจากวัดบ้างครับ หลังจากที่เปิดให้บูชาหมดจากวัดปล่าวครับ ขอบคุณครับ

11. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    คุ้นๆว่าหมดจากวัดไปแล้วครับ

ออกมาก็โดนจองหมดเลยมั้งครับ

12. Daverko

Daverko เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้เงียบจัง ขอเป็นศิษย์ปลายแถววัดชายนาด้วยคนค่ะ..^^

มีพี่คนหนึ่งเล่าให้ฟัง ประสบการณ์กับตัวพี่เขาเอง
    พี่พกตะกรุดในบาตรของหลวงพ่อ ไปขี่มอเตอร์ไซค์วัดพื้น (น่าจะโดนปาด จำไม่ได้ละเอียดค่ะ) ตัวไถลไปไกลเหมือนกัน ลุกขึ้นมาไม่เป็นอะไรเลย ไม่ได้เลือดซักหยดค่ะ.. พี่เขาว่าตะกรุดหลวงพ่อแน่นอนจริงๆ..:cool::cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กุมภาพันธ์ 2013
  13. น้ำหนาว

ประสบการณ์จากวัตถุมงคลหลวงพ่อยังคงมีให้เห็นเรื่อยๆ กราบหลวงพ่อตัดครับ

14. Daverko

ถ้าจะเดินทางไปวัดโดยนั่งรถตู้ที่อนุสาวรีย์ชัยฯ พอแนะนำได้ไหมคะว่าขึ้นฝั่งไหน ของบริษัทอะไร ค่าโดยสารประมาณเท่าไร และไปถึงแล้วจะเข้าไปที่วัดยังไง..

ถามเยอะหน่อย ไม่เคยไปอะค่ะ
    ตอนนี้ที่ดูไว้เป็น สาย72 กรุงเทพฯ-ท่ายาง ของฟ้าใสกรุ๊ปอะค่ะ

15. น้ำหนาว

รถตู้ผมก็ไม่รู้ของบริษัทอะไรครับ ที่อนุเสาวรีย์ตรงซ้ายมือ ถ้าลงจาก BTS อยุ่ซ้ายครับตรงที่มีรถตู้เยอะๆเสียงดังๆ ลงมาเจอโชว์รูมรถก่อน ติดกันนั่นแหละครับใช่เลย ค่าโดยสารไม่แน่ใจ ไม่เกิน 200 ครับ บอกลงท่ายาง แล้วจะมีพี่วินอยุ่ตรงที่รถตู้จอด นั่งไปลงวัด 50 บาท ขอเบอร์โทรศัพท์เผื่อขากลับไว้ด้วย ครับผม

16. Daverko

ขอบคุณมากค่ะ..^^:cool::cool::cool:

17. คนเบื่อโลก

คนเบื่อโลก เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยให้รถโดยสารไปจอดตรงปากทางเข้าวัดพอดี ถามคนแถวนั้นบอกว่าต้องเข้าไปอีกประมาณ 3 km เลยต้องเสียเวลาเดินย้อนมาประมาณ 100 เมตร เพื่อมาขึ้นรถมอเตอร์ไซดตรง 3 แยกท่ายาง ถ้าจะลงให้บอกคนขับรถตู้ว่า จะขอลงตรง 3 แยกท่ายางจะดีกว่าครับ ตรงนั้นจะมีวินมอเตอร์ไซด์ พอดี ตอนกลับก็โทรเรียกมอเตอร์ไซด์ให้มารับให้ไปส่งวินรถตู้สะดวกดีครับ หรือถ้าคิดจะอยู่ไม่นานก็ต่อลองราคาให้เค้ารอหน่อยก็สะดวกดี

18. Daverko

ขอบคุณมากค่ะ..

19. น้ำหนาว

เหรียญรุ่นแรกหลวงพ่อตัดวัดชายนา ครับ :)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      471.7 KB
      เปิดดู:
      1,348
  20. ขนมลูกชุบ

พี่ครับเหรียญนี้ ด้วยความด้อยประสบการณ์ของผม หรือผมอาจมองรูปถ่ายไม่ดี พี่ตรวจสอบแล้วใช่มั้ยครับพี่