ใครมีประสบการณ์ หลวงพ่อเนื่อง วัดจุฬามณี และเกจิสายแม่กลอง มาบอกเล่าด้วยครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย คนกันเอง, 22 ตุลาคม 2011.

1. สีจำปา

สีจำปา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอทราบอาวุธที่ใช้ถ่ายรูปหน่อยครับ รุ่นอะไร เลนส์ช่วงไหน เปิดร้านได้เลยครับ:cool::cool::cool:

2. สีจำปา

หลวงพ่อช่วง ถือเป็นยุคหลวงพ่อแก้ว วัดพวงมาลัย หลวงพ่อตาด วัดบางวันทอง หลวงปู่รุณ วัดช้างเผือก เป็นอาจารย์ของอาจารย์ ท่านเก่งมากครับ ผมเจอคนแก่มักชอบใส่พระของหลวงพ่อช่วง บอกว่าพระดีแต่ราคาไม่แพงมาก

หลวงปู่เหมือน วัดกลางเหนือ หลวงพ่ออายุถึง 96 ปี เป็นศิษย์หลวงปู่ยิ้ม วัดหนองบัว ร่วมกับหลวงปู่ใจ วัดเสด็จ วัตถุมงคลท่านหายากมาก เป็นของดีที่คนมองข้าม ขึ้นชื่อว่าศิษย์ปู่ยิ้มย่อมไม่ธรรมดา

หลวงพ่อปึก วัดสวนหลวง เหรียญรุ่นแรกปี 2503 หายากมาก เป็นศิษย์รุ่นแรกๆของหลวงพ่อคง วัดบางกะพ้อม ท่านเก่งมากครับ มีเหรียญบางรุ่นของท่านปลุกเสกจนเหรียญบิน

หลวงพ่อเจียง วัดเจริญสุขาราม มีหลวงพ่อโตอยู่ที่วัดให้ไปกราบไหว้ ท่านสร้างพระไว้หลายรุ่นครับ ผมนำรุ่นหนึ่งที่เป็นรูปหลวงพ่อให้ดูก่อนนะครับ วันไหนสะดวกจะลงประวัติท่านให้ได้ติดตาม

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กันยายน 2012
  3. สีจำปา

ขอบคุณครับสำหรับประสบการณ์ที่เล่าให้ฟัง ต้องหามาบูชาให้ได้แล้วเรา พระสายนี้เก่งมากครับ :cool::cool: แต่ไม่มีแรงโปรโมต ถ้าเป็นพระที่เค้าเชียร์กัน ประสบการณ์อย่างนี้ดังระเบิดไปแล้ว ราคาแพงเหลือหลาย 5555

เหรียญหล่อหูบน หลวงพ่อบ้านแหลมรุ่น 2 วัดปากน้ำหลวงพ่อช่วงปลุกเสก ปี 2467 ของดีที่น่าแขวนครับ คุณบางนกแขวกโชคดีจริงๆที่มีไว้บูชา มีประสบการณ์ด้านไหนบ้างครับ

4. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

สนิมเขียวที่เหรียญหรือพระเนื้อโลหะ ใช้ครีมทาผิว จำพวก วาสลีน ซิสต้า

จะกลิ่นใหน รสใหนก็ได้ นำมาทาที่เหรียญและทิ้งไว้ซัก2-3ชม. ช่วงที่แช่ไว้

ก็นำไปใส่ถุงซิป เพื่อป้องกันครีมแห้ง แล้วก็ใช้คัตตอลบัต เช็ดๆเขียๆสนิม

ออกครับ ทำครั้งแรกสนิทอาจจะยังออกไม่หมด แต่มันจะค่อยๆบางไปเรื่อยๆ

ทำหลายๆครั้งซ้ำไปซ้ำมาครับ

5. บางนกแขวก

บางนกแขวก เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญสวยครับ ผมได้ชื่อว่าเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อโต(ผมเรียนจบจากโรงเรียนเมธีฯ)คนหนึ่ง ยังไม่มีเหรียญนี้เลย ในสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 ญี่ปุ่นทิ้งระเบิดที่ประตูน้ำบางนกแขวกสิ่งก่อสร้าง ตลาด รวมทั้งประตูน้ำได้รับความเสียหายทั้งหมด ยกเว้นโบสถ์หลวงพ่อโต คนแก่ที่ทันเหตุการณ์เล่าว่าเห็นมือเป็นเงาดำใหญ่ปัดลูกระเบิดออกมา บางลูกไม่ระเบิดก็มีมาก คนแถวสมุทรสงครามตอนบนจนถึงราชบุรีศรัทธาเคารพหลวงพ่อโตวัดเจริญมากครับ ในสมัยผมเป็นเด็กจะมีงานประจำปียิ่งใหญ่มากตอนตรุษจีน ผู้คนมาปิดทององค์หลวงพ่อหลามไหลเสียงประทัดที่ผู้คนมาจุดแก้บนดังตลอดแทบจะไม่ขาดตอนเลย ปัจจุบันก็ยังมีงานประจำปีอยู่แต่งานเล็กลงไปมาก ตามยุคสมัยที่เปลี่ยนไป

6. บางนกแขวก

ส่วนใหญ่ประสบการณ์ขององค์หลวงพ่อบ้านแหลมที่ได้ยินมาก็จะเป็นเรื่องแคล้วคลาดปลอดภัย ส่วนตัวผมมีประสบการณ์เด่นๆชัดๆอยู่หนึ่งครั้ง ตอนนั้นผม(อายุประมาณ 15 ปี)ขับเรือจากคลองโรงหีบไปส่งพี่ชายที่บางนกแขวก มีเรือลำหนึ่งคนขับเมาสุราพุ่งเข้ามาชนเรือลำที่ผมขับเต็มๆ ผมกระโดดลงน้ำทันโผล่จากน้ำขึ้นมาเรือลำที่ชนมาอัดติดกับตัวเครื่องเรือตรงที่ผมนั่งขับถ้าผมยังนั่งอยู่ที่เดิมคงไม่รอดแน่ และผมก็ไม่รู้ว่าหลบได้ยังไงตอนนั้นก็แขวนบูชาหลวงพ่อบ้านแหลมรุ่น 2 นี่แหละครับ

7. สีจำปา

หลวงพ่อโต วัดเจริญ ศักดิ์สิทธิ์มากจริงๆครับ แปลกเหมือนกันที่จังหวัดสมุทรสงคราม ที่เล็กที่สุด แต่มีพระพุทธที่ศักดิ์สิทธิ์หลายองค์ เช่น หลวงพ่อวัดบ้านแหลม วัดเพชรสมุทร, หลวงพ่อโต วัดเจริญ, หลวงพ่อวิหาร วัดแม่น้ำ, หลวงพ่อโต วัดปราโมทย์, หลวงพ่อดำ วัดปากสมุทร, หลวงพ่อวัดปากง่าม

เหรียญหลวงพ่อโต วัดเจริญ รุ่นแรก ปี 2470 หายากมาก ผมตามหาอยู่ยังไม่เคยพบเลย น่าจะเป็นตำนานไปแล้ว

8. สีจำปา

หลวงพ่อวัดบ้านแหลมคุ้มครองคุณบางนกแขวกครับ ยิ่งได้หลวงพ่อช่วง วัดปากน้ำแควอ้อมปลุกเสกยิ่งสุดยอดเลยครับ แล้วผมจะนำประวัติท่านมานำเสนอครับ

9. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

แหะๆ ไม่ขนาดนั้นครับพี่สีจำปา

ใช้กล้อง Ricoh R 10 ครับผม :cool:

10. สีจำปา

ขนาดใช้กล้อง Compact ถ่ายรูปได้ขนาดนี้ เยี่ยมครับ นับถือ นับถือ :VO:VO หลายคนใช้ Ricoh เยอะเหมือนกัน
    ผมกำลังจะซื้อ mirrorless ของ Olympus PL5 ไม่รู้ว่าถ่ายรูปพระเครื่องจะสู้ได้หรือเปล่า

11. คนอัมพวา

คนอัมพวา Active Member

24 กุมภาพันธ์ 2012

สภาพนี้ใครว่าไม่ค่อยสวย สำหรับผม.....สวยครับ

:cool::cool::cool:

12. คนอัมพวา

เหรียญนี้ก็สวย.......:cool::cool::cool:

13. คนอัมพวา

เหรียญปี11 โค๊ต นะ(อักขระขอม) ผมว่าจะดูง่ายจบง่ายกว่าโค๊ต น
    เท่าที่ทราบตัวตอกโค๊ต น มีประมาณ3แบบ....

14. สีจำปา

วันนี้ผมขอเสนอพระสายแม่กลอง เกี่ยวกับประวัติหลวงพ่อและเหรียญของท่าน โดยในความคิดส่วนตัว ผมคิดว่าเหรียญรุ่นนี้น่าสะสมมาก เพราะเป็นการชุมนุมเกจิที่ดังๆของเมืองแม่กลองและใกล้เคียงมาร่วมปลุกเสก
    ไม่ได้มีเจตนาปั่นราคาพระ ผมมีเหรียญเดียว เพียงแต่อยากนำเสนอประวัติเพื่อให้คนรุ่นหลังได้รับรู้ จะได้ไม่ปล่อยของดีหลุดมือไป

15. สีจำปา

เหรียญพระมหาสิทธิการทอง วัดเพชรสมุทร (วัดหลวงพ่อวัดบ้านแหลม) ปี 2484
    สร้างในโอกาสที่หลวงพ่อ มีอายุครบ 72 ปี อาจารย์เภา ศกุนตะสุต บรมจารย์ทางด้านเหรียญ กล่าวว่า พิธีปลุกเสกเหรียญนี้ มีเกจิคณาจารย์ที่มีชื่อเสียงสายแม่กลองร่วมปลุกเสก คือ

1.หลวงพ่อเปลี่ยน วัดใต้ กาญจนบุรี เป็นประธานปลุกเสก

2.หลวงปู่บ่าย วัดช่องลม สมุทรสงคราม

3.หลวงปู่ใจ วัดเสด็จ สมุทรสงคราม

4.หลวงพ่อคง วัดบางกะพ้อม สมุทรคราม

5.หลวงปู่เหมือน วัดกลางเหนือ สมุทรสงคราม

6.หลวงพ่อกลึง วัดสวนแก้ว สมุทรสงคราม

7.หลวงพ่อโต วัดคู้ธรรมสถิตย์ สมุทรสงคราม

8.หลวงพ่อแดง วัดท้ายหาด สมุทรสงคราม

9.หลวงพ่อแขก วัดพวงมาลัย สมุทรสงคราม

เป็นเหรียญฉลองอายุครบ 6 รอบ พ.ศ.2484 ด้านหลังเหรียญตรงกลางมียันต์อุณาโลมอยู่กลางตั่ง มีลายกนกเป็นจอมขึ้นไป เหนือจอมกนกมีข้อความภาษาไทยว่า งานฉลองอายุ ครบหกรอบ ใต้ตั่งมีมหาเดชคาถาขอมระบุว่า เออุตอาอัตอามัตอาอิอะ

ผมลงข้อมูลในหนังสือ อาจารย์ สามารถ คงสัตย์ เพิ่มเติม ว่าตรงกับของอาจารย์เภา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2012
  16. สีจำปา

ประวัติพระมหาสิทธิการทอง
    เกิด พ.ศ.2411 ตำบลลมทวน สมุทรสงคราม อายุครบบวชได้อุปสมบทที่วัดเพชรสมุทรวรวิหาร (วัดหลวงพ่อบ้านแหลม) มีพระสนิธสมณคุณ(เนตร์) เป็นพระอุปัชฌายะ ,พระอธิการทรัพย์ วัดจันทร์เจริญสุข เป็นพระกรรมวาจาจารย์ ,พระปลัดแดง วัดเพชรสมุทร เป็นอนุวนาจารย์ มีฉายาว่า ''อินทสุวณโณ"

ปี 2454 เป็นเจ้าอาวาสวัดบ้านแหลม

ปี 2463 รับพระราชทานสมณศักดิ์ พระครูศรัทธาโสภิต เจ้าคณะตำบล

ปี 2465 เป็นพระอุปัชฌายะและรั้งเจ้าคณะแขวงเมืองสมุทรสงคราม

ปี 2466 เป็นเจ้าคณะแขวงเมืองสมุทรสงคราม

ปี 2473 รับพระราชทานสมณศักดิ์เป็น พระครูมหาสิทธิการ เจ้าคณะจังหวัดสมุทรสงคราม

ปี 2481 เป็นพระมหาสิทธิการญาณรักขิตวิจิตรมุนี สังฆปาโมกข์ พระราชาคณะจังหวัดสมุทรสงคราม

ปี 2491 เป็นเจ้าคณะจังหวัดกิตติมศักดิ์

ปี 2498 เป็นเจ้าอาวาสวัดเพชรสมุทรวรวิหาร พระอารามหลวง

ปี 2499 มรณภาพด้วยโรคชรา ก่อนมรณะภาพประมาณ 20 นาที ได้จัดดอกไม้ไปนมัสการลาหลวงพ่อวัดบ้านแหลม และได้ภาวนา อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา

พระมหาสิทธิการทอง เป็นพระที่มีเมตตา เคร่งครัดในธรรมวินัย เก่งในด้านงานก่อสร้าง เป็นพระนักพัฒนา ช่วงที่ได้เป็นเจ้าอาวาสของวัดนี้ ได้สั่งสร้างกังหันลม 40 ตัว ถวายเป็นพุทธบูชาแก่หลวงพ่อบ้านแหลม

บทความนำมาจากหนังสือ พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ ของเฉลียว จันทรทรัพย์

17. คนกันเอง

น่าจะสีกว่าเยอะครับ พี่สีจำปา :cool:

ขอบคุณครับ พี่คนอัมพวา:cool:

18. บางนกแขวก

รูปนี้เป็นรูปหลวงพ่อบ้านแหลมองค์ที่ผมแขวนตอนเป็นเด็กนำมาเลี่ยมเงินเมื่อประมาณ 10 ปีที่แล้ว จนห่วงหักและถอดเก็บเมื่อประมาณ 5 ปีที่ผ่านมา ด้านหลังเหรียญสึกจนไม่เห็นอะไรเลย ส่วนอีกรูปเป็นหลวงพ่อพับที่น้องผมติดตัวอยู่ ด้านหลังหลวงพ่อเป็นพระประธานในโบศถ์วัดบางกล้วย

ขนาดไฟล์:
      104.5 KB
      เปิดดู:
      259
  19. สีจำปา

ใส่หลวงพ่อบ้านแหลมขึ้นคอนานเหมือนกันนะครับ คุยกับคนสะสมพระสายนี้ มักมีหลวงพ่อบ้านแหลมอยู่บนคอหลายคนเหมือนกัน พระพุทธศักดิ์สิทธิ์ของถิ่นนี้:cool::cool:

พูดถึงเหรียญหล่อสมัยก่อนดูอย่างไรก็ไม่เบื่อ คลาสิกจริงๆ กรรมวิธีการสร้างก็ยอดเยี่ยม

รูปหลวงพ่อพับ คงหาดูที่ไหนไม่ได้อีกแล้ว ขลังจริงครับ ผมเริ่มสนใจนำรูปถ่ายหลวงพ่อที่ผมนับถือมาขึ้นคอเหมือนกัน อุ่นใจดีครับ

20. คนกันเอง

ผมว่าคุณภาพของกล้อง โอลิป รุ่นนี้สุดๆ แล้วนะครับ พี่:cool:

เหรียญนี้ทรงคุณค่ามากครับ :cool: