ใครมีประสบการณ์ หลวงพ่อเนื่อง วัดจุฬามณี และเกจิสายแม่กลอง มาบอกเล่าด้วยครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย คนกันเอง, 22 ตุลาคม 2011.

1. คนอัมพวา

คนอัมพวา Active Member

24 กุมภาพันธ์ 2012
    ดันกระทู้ด้วยเหรียญตายซักหนึ่งเหรียญครับ
    เป็นเหรียญปาดตาลบล็อคมรณะ ตามประวัติสร้างขึ้นสำหรับแจก
    ในงานศพของหลวงพ่อคงวัดบางกะพ้อม เหรียญนี้ปลุกเสกโดย
    หลวงพ่อใจวัดเสด็จ
    หลวงพ่อรุ่งวัดท่ากระบือ
    หลวงพ่อแช่มวัดจุฬามณี
    ฯลฯ
    เป็นเหรียญที่สร้างได้สวยงามอีกเหรียญนึงของแม่กลอง
    คนพื้นที่เก็บกันเงียบตอนนี้หาพบได้น้อยและราคาไม่เบาเลยทีเดียว

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      190.2 KB
      เปิดดู:
      711
      ขนาดไฟล์:
      195.4 KB
      เปิดดู:
      823
  2. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

สวยมากครับ พี่คนอัมพวา

ทำไมถึงเรียกเหรียญตายครับ:cool:

3. สีจำปา

สีจำปา เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญสวยงามมากเลยครับคุณอัมพวา เป็นเหรียญในฝันของผมเลยครับ

เหรียญนี้เป็นเหรียญที่ผมสงสัยมาก ว่าบล็อคมรณะออกปี 2486 ในงานศพหลวงพ่อคงหรือเปล่า หรือย้อนยุค เพราะมีบล็อคที่ระบุพ.ศ.อย่างเดียว ที่วงการเล่นหาในราคาแพง คุณอัมพวาพอทราบไหมครับ

ประวัติเหรียญปาดตาลนี้ผมมีข้อมูลพอสมควรแล้วจะเขียนในภายหลังนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ตุลาคม 2012
  4. สีจำปา

เหรียญนี้เป็นเหรียญที่สร้างหลังหลวงพ่อมรณะภาพแล้วครับ จึงเรียกเหรียญตาย

และที่เรียกเหรียญปาดตาล เพราะมีประสบการณ์ วัยรุ่นใช้มีดปาดตาลฟันกันไม่เข้าโดยใส่เหรียญนี้ในคอครับ

5. คนอัมพวา

พี่สีจำปาตอบคำถามแทนผมไปแล้ว....ตามนั้นครับ :cool::cool:

6. คนอัมพวา

พื้นที่ว่ากันตามนั้นครับคุณสีจำปา
    ส่วนบล็อคที่ระลึก(ระบุ พศ.อย่างเดียว)มีผู้รู้ว่าทั้งทันท่านและไม่ทันท่าน
    แต่สำหรับผมว่าน่าจะทัน(เพราะผมมีปัญญาเก็บแค่เหรียญปาดตาลเท่านั้น...555)
    คิดว่าเมื่อท่านมรณะภาพก็มีการทำเหรียญรุ่นนี้ออกมา
    เพื่อแจกในงานท่านโดยแก้หลังบล็อคทั้งยันต์และเพิ่มคำว่ามรณะเข้าไป

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      381.4 KB
      เปิดดู:
      460
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ตุลาคม 2012
  7. คนกันเอง

ขอบคุณครับ พี่สีจำปา และ พี่คนอัมพวา:cool:

8. สีจำปา

จัดชุดใหญ่มาเลยนะครับ เหรียญสวยทั้งนั้นเลย:cool::cool:

ข้อมูลเหรียญปาดตาลผมก็ได้ยินมาเช่นนั้นเหมือนกัน แต่ผมก็แปลกใจว่าในหนังสือสมัยเก่าๆ ไม่มีพูดถึงบล็อคมรณะ แต่ภายหลังกลับมีออกมาตามแผงพระแล้วก็บอกว่าบล็อคมรณะแจกงานศพ แต่ทำไมหนังสือเ่ก่าๆพูดแต่บล็อคพ.ศ.อย่างเดียวที่แจกงานศพ งงมากๆ

ผมว่ามาเก็บลูกอมของหลวงพ่อคงดีกว่า ประวัติแน่นอน

9. สีจำปา

คุณบางนกแขวกหายไปไหนครับ ว่างๆแวะมาทักทายกันบ้างนะครับ

หยุดยาว 4 วัน คงไม่ได้มาคุยด้วย จะไปหาข้อมูลเกจิแม่กลองมาให้นะครับ

10. คนกันเอง

สุดยอดเลยครับ พี่คนอัมพวา :cool:

11. ถิรวุษิ

ถิรวุษิ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010

ช่วงเย็นแล้ว ขออารธนาบารมีและความศักสิทธิ์ของหลวงปู่หยอด แห่งวัดแก้วเจริญ ได้โปรดให้สมาชิกทุกๆท่าน มั่งมีศรีสุข ทรัพย์สินเพิ่มพูน ดั่งเช่นพุทธคุณของเหรียญราหูอมทรัพย์ครับ

12. สีจำปา

เหรียญหลวงปู่หยอด วัดแก้วเจริญ ของคุณถิรวุษิ สวยครับ

ผมเพิ่งเคยเห็นเหรียญรุ่นนี้ครั้งแรกเลยครับ มีรูปราหูอยู่ด้วย แปลกดีครับ

วัตถุมงคลของท่านมีมากมายหลายรุ่นจริงๆ มีคนเคยเล่าว่าสมัยท่านดัง คนมาหาไม่ขาดสาย ขอให้ท่านเสกวัตถุมงคลเยอะไปหมด ช่วงนั้นท่านดังมากจริงๆ แต่พอสิ้นท่านแล้ว เหมือนจะมีแต่คนพื้นที่ที่ยังรู้จัก คนที่อื่นแทบจะลืมไปเลย

13. คนอัมพวา

เคยมีคนรู้จักกันเคยเล่าให้ฟัง...จริงไม่จริงไม่อาจทราบได้
    ช่วงที่หลวงพ่อหยอดเป็นที่รู้จักทั่วๆไปนั้น ก็มีคนจากต่างถิ่นมาหาท่านเยอะ
    ว่ากันว่าลูกศิษย์ของท่านอำนวยความสะดวกคนที่มาจากต่างถิ่นเข้าพบท่านได้ก่อนและละเลยไม่ค่อยให้คนพื้นที่ได้เข้าพบท่าน(โดยที่ท่านไม่ทราบเรื่อง).....เลยทำให้ชื่อเสียงท่านดูเงียบๆไป
    และอีกอย่างส่วนตัวผมว่าการเดินทางไปวัดท่านนั้นค่อนข้างยากไม่สะดวก
    ถนนก็คดเคี้ยววัดก็อยู่ในสวน ผมเคยขับรถไปครั้งนึงที่วัดเงียบเหงามาก
    แต่ถ้ามาจากวัดเพลงราชบุรี น่าจะสะดวกกว่า

14. Mac&Mint

Mac&Mint เป็นที่รู้จักกันดี

ผมสะสมของหลวงพ่อมากพอควรครับ สมัยก่อนไปกราบเกือบทุกเดือนคนเย๊อะมากครับ ท่านใจดีแจกไหมมงคลให้ทุกคน วันสุดท้ายที่ท่านสิ้นก็ได้ไปกราบท่านที่โรงพยาบาลพญาไท ใช่ครับได้ยินเหมือนกันว่าคณะกรรมการมีปัญหากัน ครู 2ท่านที่เป็นสามีภรรยาที่คอยดูแลหลวงปู่ก็เลยออกมา หลังจากนั้นหลวงปู่อยู่แต่โรงพยาบาลจนมรณะภาพ หลวงตาศรีที่เป็นศิษย์ก็ออกมาอยู่วัดใหม่ หลังจากนั้นวัดก็เงียบเหงา ล่าสุดเคยไปกราบสรีระท่านแต่ไม่ค่อมมีไปกราบท่านเหมือนที่ท่านมีชีวิตอยู่ เงียบจริงๆครับ น่าเสียดาย

15. คนอัมพวา

มีเหรียญลงยาไม่มีหน้ากาก บล็อคเหรียญคล้ายบล็อคนิยม
    เค้าว่าออกวัดบางลี่แต่ไม่ทันท่าน....:'(

16. ถิรวุษิ

ถิรวุษิ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    สมัยก่อนที่บ้านจะมีด้ายเบญจรงค์ของหลวงพ่อหยอดเยอะ ตอนนี้หายไปไหนหมดก็ไม่รู้^_^

17. บางนกแขวก

บางนกแขวก เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้หายไปไหนครับยังแอบซุ่มดูอยู่ครับ ขอบคุณครับที่คิดถึงกัน คุณสีจำปามีความรู้เรื่องประวัติพระในแม่กลองเยอะจริงๆ ซูฮกเลยครับ

18. บางนกแขวก

บางนกแขวก เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ได้ยินมาแบบนี้เหมือนกันครับ ส่วนการเดินทางสมัยที่ท่านยังอยู่ถนนค่อนข้างลำบากครับ แต่ในปัจจุบันสะดวกมากครับ เพราะในสมัยนั้นยังไม่มีสะพานข้ามแม่น้ำแม่กลองหลายจุดเหมือนปัจจุบันนี้

19. สีจำปา

เป็นบุญวาสนาจริงๆครับที่ได้ไปกราบหลวงปู่บ่อยๆ ผมไม่เคยได้กราบท่านเลย

เคยเห็นภาพหลวงปู่ตอนเข้าโรงพยาบาลยังต้องนั่งปลุกเสกวัตถุมงคลอยู่เลยทั้งๆที่อยู่บนเตียงผู้ป่วยเห็นแล้วผมน้ำตาซึมเลย ไม่รู้ลูกศิษย์จะเอาอะไรกันหนักหนา คิดอีกมุมหลวงปู่ท่านเมตตาจริงๆเลย มิเคยขัดศรัทธาญาติโยมเลย

ช่วยเล่าเรื่องราวหลวงปู่ให้ฟังหน่อยได้ไหมครับ โชว์วัตถุมงคลของท่านก็จะดีมากเลยครับ ยินดีที่รู้จักนะครับ

20. นักแสวงหา

นักแสวงหา เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2012
    ได้มีโอกาศกราบท่านตอนท่านยังมีชีวิตอยู่ ท่านเมตตามาก หลวงปู่หยอดเป็นอาจารย์ของผมอีกรูปนึง จนถึงปี39 ช่วงนั้นหลวงปู่สุขภาพท่านไม่ดี เรียกว่ารับแขกไม่ไหว ท่านต้องอยู่โรงพยาบาลพญาไท(ถ้าจำไม่ผิด) จนท่านละสังขาร และมีพยาบาลคนนึงพูดกับเพื่อนพยาบาลด้วยกันว่า ดูหลวงปู่ท่านเหงาเนอะ อยู่ที่โรงพยาบาลท่านก็ถักไหมเจ็ดสีแก้เหงาครับ ตอนหลวงปู่ละสังขารคนก็มากราบท่านน้อยลงมากๆ ล่าสุดเพิ่งไปกราบสังขารหลวงปู่เมื่อ 2 เดือนที่แล้ว ไม่รู้เป็นอะไร ไปกราบท่านสองอาทิตย์ติด เห็นสังขารท่านภาพวันวานในหัวแม้จะนานหลายสิบปีแล้วก็ตาม มันผุดขึ้นมาเลยครับ อยากให้ลูกศิษย์ผ่านไปแถวอัมพวา หรือราชบุรีแวะเข้ากราบท่านบ้างนะครับ ท่านไม่ได้ไปไหนท่านก็รอลูกศิษย์อยู่ที่วัดทุกวัน หรือจะกราบหลวงพ่อคำนวน วัดแก้วเจริญลูกศิษย์หลวงปู่หยอดอีกรูปนึง ท่านก็มีเมตตามากๆเช่นกันครับ วัดท่านไม่ไกลจากวัดยางงาม และ วัดประดู่ครับ ไว้จะเอาวัตถุมงคลมาร่วมแจมนะครับ :cool::cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ตุลาคม 2012