ได้ไปเจอ "ซัน" ผู้มีญาณทิพย์

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย รักไร้พ่าย, 7 เมษายน 2008.

1. กุสินารา

กุสินารา เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจค่ะ

เป็นกำลังใจให้คุณซันค่ะ ถ้าตอบแบบกลาง ๆ คุณซันจะรู้ดีที่สุดว่าตัวเองคิดอะไร
    ถ้ามันเป็นสิ่งที่ดี คุณซันย่อมได้รับผลดีตอบแทน ถ้าคุณซันคิดไม่ดี คุณซันย่อมได้รับสิ่งที่ไม่ดีตอบแทนเช่นกัน เราไม่สามารถทำให้เราเข้าใจเราได้ทั้งหมด ถ้าเราคิดดี พูดดี ทำดีแล้ว ก็อย่าไปหวั่นไหวเลยนะคะ เมื่อก่อนตอนเด็ก ๆ เวลาเห็นคนทำดีมาก ๆ จะมีแอบคิดว่าเขาทำเพื่อชื่อเสียงหรือเปล่า ขอยกตัวอย่างด้วยความเคารพ เช่น คุณปวีณาค่ะ เดี๋ยวนี้ถ้ามีผู้หญิงถูกรังแก ต้องการความยุติธรรม หรือต้องการที่พึ่งจะนึกถึงเธอ ถ้าไม่ีมีเธอจะนึกถึงใครคะ คนที่เคยค่อนขอดเธอว่าต้องการชื่อเสียงโด่งดังตอนนั้น ได้ทำอะไรเพื่อสังคมรึเปล่าคะ ตอนนี้คุณปวีณาก็ยังคงทำงานเพื่อผู้หญิงอยู่ และตอนนี้ตัวเองก็เปลี่ยนความคิดแล้วค่ะ สมัยนี้คนเชื่อเรื่องบุญบาปน้อยลงไป ถ้าเรามีเจตนาดี ทำอะไรที่ช่วยกันได้ก็ทำไปเถอะค่ะ ถ้าทำไม่ได้ก็อย่าทำให้คนอื่นเสียกำลังใจเลยค่ะ คนเรามีจริตไม่เหมือนกันมีปัญญาไม่เหมือนกัน การช่วยเหลือคนบางคนถ้าไปบอกเค้าว่า
    ให้ไปนั่งสมาธิสิ แนวสติปัฏฐานสี่นะ เข้าให้ถึงแก่นแท้แห่งธรรมเพื่อการหลุดพ้น เขาเข้าไม่ถึงค่ะ ถ้าบอกเค้าเรื่องกรรมหรือกฎแห่งกรรม ศีลห้า เค้าจะเข้าใจมากกว่า เราจะเข้าถึงเค้าได้ง่ายกว่า จากนั้นถ้าเขามีความเชื่อในตัวเราแล้วว่าเราปรารถนาดีต่อเค้าจริง ๆ การจะชักจูงและเอาธรรมะให้เขา อย่างน้อยเริ่มจากการรักษาศีล 5 มันจะง่ายกว่าการที่เราไปพูดเรื่องวิมุต นิพพาน การตัดกิเลส ใช่ไหมคะ ดิฉันไม่รู้จักคุณซัน ไม่รู้จริง ๆ ว่าคุณเป็นอย่างไร ถ้าคุณมีความปรารถนาดีต่อผู้อื่นด้วยความบริสุทธิ์ใจ อย่าท้อนะคะ แต่ถ้าคุณซัน
    ไม่ได้ดีจริง ดิฉันก็เชื่อว่าบาปบุญมีจริงค่ะ

2. ขุนพล.

ขุนพล. เป็นที่รู้จักกันดี

ไปทำไมครับท่านสันโดษ ไปดูสาวๆก็ชวนผมด้วย ถ้าไปดูหนุ่มๆ..ไม่ปาย.

3. prarahu

prarahu เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณจริงๆที่ยอมเปิดเผยตัวครับ ผมเองติดตามอ่านข้อความของคุณมาตลอดและเคยคิดว่าคุณเป็นคนนึงที่น่าจะเข้าถึงธรรมที่แท้จริง แต่วันนี้ผมไม่มีความคิดนั้นอีกแล้วแต่กลับมีความรู้สึกเสียใจและเสียดายที่คุณศุกร์คนเดิมได้หายไปจากใจของผมแล้ว

4. สันโดษ

สันโดษ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

ดีแล้ว..เชื่อตัวเองนะ

5. jinny95

jinny95 เป็นที่รู้จักกันดี

1
    prarahu เป็นอะไรหว่า ขัดข้องใจ คับแค้นใจ ก็ระบายได้นะคับ

6. สันโดษ

1
    พี่ไม่เคยสนใจสังคม.....ไม่เเคร์ใคร

และทำตามที่ตนเองตั้งใจ....เพราะ พี่ศรัทธาตนเอง

และไม่ต้องการให้ใครมาเชื่อในตัวพี่

สิ่งที่พี่ทำทุกอย่าง พี่ ทำตาม สัญชาตญาณของตนเอง

อย่าตัดสินคนเพียงแค่ ภายนอก

ทุกคนมีดีเเละเลว...จำเอาไว้

7. สันโดษ

1
    ความศรัทธา เกิดจากการที่เรา เชื่อ ในสิ่งที่เรามองไม่เห็น

เกิดจากความคิดในแง่ดี กับบุคคลนั้น และ สิ่งนั้นโดยความบริสุทธิ์ใจ

แต่ ศรัทธา ต้อง ควบคู่ ปัญญา ด้วยวิจารณญาณเสมอ

หากเราสักแต่ว่า เชื่อ โดยไม่มองให้เห็น ตัวตนที่เเท้จริง

เราจะเเน่ใจได้อย่างไรว่า เขา คือ คนที่เราควร นับถือ

8. สันโดษ

1
    สิ่งที่น้องเป็น เรียกว่า หวั่นไหว

จิตไม่สงบ เพราะ คิดมาก ทั้งๆที่ไม่ใช่เรื่องของตน

น้องแบกทุกข์ เอาไว้ที่ตนเองทำไม?

ในเมื่อ สิ่งที่เห็นทุกอย่างมันไม่มีจริง

มันเป็นเพียงแค่ การทดสอบธรรม ของผู้ปฏิบัติ

9. หล่อลากดิน

หล่อลากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

บ้ากันไปหมดทุกท่านแล้ว

ใครเชื่อก็เรื่องของเขา
    ใครไม่เชื่อก็เรื่องของใคร

ทุเรศ

ปล. ผมเพิ่งปลดแบนมาวันนี้ หลังจากที่โดนไปหลายเดือน ประเดี๋ยวอีกหน่อยก็โดนอีก

ว่าไงเพื่อน สมน้ำหน้าผมหล่ะสิ

สะใจ ดีมั๊ยเพื่อน

ปล.2 ใครเป็นเพื่อนตรูหว่า ฮ๋าๆๆๆ เฮ่ยๆๆๆๆ

เอวัง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 พฤษภาคม 2008
  10. nu778i

nu778i สมาชิก

สวัสดีค่ะพี่ซัน อยากเห็นพี่จังเลย

11. สันโดษ

1
    Websnow ถ้าต้องการรู้ว่า พวกเรา ทดสอบธรรมกันอย่างไร

ใช้ ชื่อ อื่นลองเข้ามานะคะ ไม่มีใครกล้า เเตะ ประมุขของเว็บ เเน่นอน

เพราะ ทุกคน กลัวโดนแบน

แต่ถ้า คุณมาในชื่ออื่น คุณจะรู้ว่า ทำไม พวกเราถึงเข้ามาทะเลาะกัน

ได้เป็นเดือนๆ เเละทำไม สันโดษถึง ทำทุกวิถีทางที่จะกลับเข้ามาให้ได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤษภาคม 2008
  12. สันโดษ

1
    ทุกคนที่ลงมาไม่ธรรมดาเเน่นอน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤษภาคม 2008
  13. keawnum

keawnum Active Member

24 มิถุนายน 2005
    ธรรมดาทุกคน

14. กุสินารา

กุสินารา เป็นที่รู้จักกันดี

เรามีสิทธิที่จะคิดเห็นไม่เหมือนกันค่ะ แต่อย่าอวดความเป็นตัวตนด้วยการทำร้าย
    ผู้อื่น การเป็นผู้มีธรรมไม่ใช่แค่การรู้จักคำหรู ๆ ศัพท์สูง ๆ คนที่ดีจริงอาจ เป็นผู้ไม่รู้หนังสือแต่มีเมตตาธรรม การแสดงออกของเรามันฟ้องอยู่แล้วว่า
    ของจริงหรือของปลอมค่ะ เรามองคนอื่นอย่างไร เท่าเทียมหรือด้อยกว่า

15. หล่อลากดิน

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 26 คน ( เป็นสมาชิก 13 คน และ บุคคลทั่วไป 13 คน ) </TD><TD class=thead width="14%">

</TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>หล่อลากดิน *, eddy1965, สันโดษ, หลงเข้ามา, prarahu, shesun, [​IMG] WebSnow, ขุนพล., นิพพิทา2008, ป๊มคนดีนะ </TD></TR></TBODY></TABLE><!-- currently active users -->
    สวัสดีครับท่านเวปหิมะ

ผมโดนแบนไปหลายเดือนแล้วนะครับ วันนี้จะโดนอีกก็ได้ครับ

ผมเคารพกฎกติกา เล่นไปตามเกณฑ์กำหนดได้เลยนะครับ

ปล. หลุดแบนวันแรก ก็โดนแบนไปอีกหลายๆเดือน ... ก็ได้ครับ

"หล่อฯ"

16. สันโดษ

1

คนที่ดี ต้องพูดเพราะเสมอซินะคะ

แล้ว ทำไม พ่อแม่ ถึง ต้องตีลูก เพราะไม่รักหรือคะ?

17. jinny95

jinny95 เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ใครเค้าทดสอบธรรมกันเหรอ คุยกันในเว๊ปบอร์ดอย่านึกว่า ไม่ใช่กรรมจริงนะครับ กรรมอาจแรงกว่าปรกติก็ได้ เพราะมีผู้อ่านกันเยอะ

เช่น ผมด่าคนในเว็ปและมีผู้อ่าน 5 คนที่เห็น ผมอาจโดนด่ากลับ 4 คน ที่เหลือ 1 คนอาจเฉย ๆ

แต่ถ้ากลับกัน บังเอิญมีคนอ่านเว็ปเป็น 100 คิดดูว่าผมจะโดนด่ากลับเท่าไร

ที่นี่ีี ชีวิตจริง นะครับ กรรมออกมาจากความคิดแล้ว พิมพ์แล้ว คนอ่านแล้ว รับรู้แล้ว ผลย่อมเกิดตามมา

18. หล่อลากดิน

ผมโดนเตือนมาแล้ว เฉพาะวันนี้ 3 ดอก .. วันแรกที่หลุดแบน กรุณาพูดจากันดีๆ นะครั่บ

เฮ้อ .... วันแรกที่หลุดแบนมา ก็โดนใบแดง โดนใบเหลืองซะแล้ว

หงุดหงิดจริงๆ ผับผ่า ซิเอ้า ... หึ!!

อ๊ากกกกกซ์ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ฮู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ต๊องไปแล้วครับท่าน

หึหึ

19. บุคคลทั่วไป 3 คน

บุคคลทั่วไป 3 คน เป็นที่รู้จักกันดี

parahu
    จะใครที่ไหน ก็คนที่คิดว่าทำอะไรแล้วไม่มีกรรม

20. บุคคลทั่วไป 3 คน

บุคคลทั่วไป 3 คน เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าอึ้งสิ เดาผิดแค่นี้ทำงง