เพื่อการกุศล *★.• เปิดตำนาน มนต์เสน่ห์เขมรสูงโบราณ สายวิชา "กรูเปรี๊ยะออง" *♡ มนต์พญาลิ้นทอง ♡* อ.โอม •.★*

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Amata_club, 4 สิงหาคม 2010.

1. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
    ถ้ามีเพื่อนที่ไม่รู้จักแต่มีปัญหาทางเศรษฐกิจหรือการเงิน และอยากช่วยเพื่อนหรือเพื่อนฝากเงินมาร่วมบุญ ก็แจ้งเข้ามาได้เลยนะครับว่าฝากมาทำบุญกี่คน
    แต่ต้องให้สัจจะนะครับว่าให้เพื่อนจริงๆ ไม่ใช่เก็บไว้เอง เพื่อที่จะได้ช่วยเหลือทุกท่านได้ทั่วถึงและผ่านพ้นวิกฤตปัญหาต่างๆ ให้ผ่านพ้นไปได้ด้วยดี

2. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

รายละเอียดถูกต้อง
    แจ้งที่อยู่ในการจัดส่งให้ท่าน วิปัสสนู ได้เลยครับ

3. Amata_club

รายละเอียดถูกต้อง
    แจ้งที่อยู่ในการจัดส่งให้ท่าน วิปัสสนู ได้เลยครับ

4. tuangthunya

tuangthunya เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2012
    กราบสวัสดีท่านพี่ จขกท.ทั้งสองและทุกๆท่านด้วยขอรับ

สอง-สามวันมานี้ กำลังนึกถึงท่านพี่วิปัสสนูอยู่พอดีเลย มาวันนี้ก็เลยเห็นท่านพี่วิปัสสนูเข้ามาโพสทันที ฮ้า ฮ้า ฮ้า แปลกแต่จริง ทุกครั้งที่คิดหรือนึกถึงท่านใด ก็มักจะเข้ามาทักทายพอดี ตอนแรกคิดว่าท่านคงติดภารกิจและก็ไม่ค่อยมีเวลา เท่าที่สังเกต อาจจะเข้ามาก็ช่วงดึกจนถึงรุ่งเช้าหรือสว่างแล้ว ประมาณนี้ค่ะ

yimm:VO

ไฟล์ที่แนบมา:

5. tuangthunya

tuangthunya เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านพี่ จขกท.ขอรับ
    ตามที่โพสบัญชีร่วมบุญสร้างพระพุทธโพธิ์ศรีฯ ซึ่งเป็นธนาคารกรุงไทย นั้น
    กับบัญชีร่วมบุญ ที่เป็นค่าครู 49 บาท ธนาคารไทยพาณิชย์
    อาจจะทำให้โอนไม่ถูกบัญชีธนาคารนั้นๆ นะค่ะ อิอิ
    เกรงว่า ท่านอื่นอาจจะสับสนค่ะ
    หรือถ้าหากไม่เป็นไร จะให้โอนบัญชีธนาคารใดก็ได้

yimm:VO

6. Amata_club

อ่านหมดได้หมด อ่านไม่ครบทำนอกกติกาถือเป็นโมฆะครับ
    เงินบัญชีกลางสำหรับนำไปใช้เพื่อสร้างพระพุทธโพธิ์ศรีมหาเจดีย์ทั้งหมด
    เงินบัญชีเฉพาะกิจใช้ร่วมกิจกรรมและงานบุญอื่นๆ

7. freemind

freemind เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อครู่เวลา 16/3/2559 12.50 ผมได้โอนเงินค่าครูของตัวเองและของพี่สาวเป็นจำนวนเงิน 142 บาท
    ขอขอบพระคุณอาจารย์โอมที่เป็นห่วงและหาทางช่วยเหลือลูกศิษย์ด้วยครับ _/|\_ ผมคงมีบุญมาทางสายนี้จริงๆ เลยได้มีโอกาสถูกจังหวะ :)

8. freemind

9. Amata_club

การทำบุญไม่ใช่เรื่องบังเอิญ :cool:
    แจ้งที่อยู่ให้ท่าน วิปัสสนู ได้เลยครับ

10. Amata_club

ที่ถามมาก็คือกระทู้บุญนี้ครับ ^ ^

11. freemind

อ๋อออ ขอบคุณครับ ^^

12. GreenWall

GreenWall เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2010
    โอนเงินแล้วครับ
    16/06/59 10.32 น. 99.89 บาท
    สาธุ กราบขอบพระคุณท่านอาจารย์โอมที่เมตตา
    และขอโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ

13. Amata_club

เมื่อไม่นานมานี้ผมได้ไปขอคำปรึกษาในการสร้างวัตถุมงคลและชนวนมวลสารจากผู้หลักผู้ใหญ่ท่านหนึ่ง ซึ่งทำให้ได้ข้อคิดอะไรหลายๆ อย่าง

คำตอบหนึ่งที่ผมถึงกับอึ้งไปชั่วขณะ
    ถ้าวัดไม่ดัง ไม่มีเกจิอาจารย์ การสร้างอะไรนั้นลำบาก ถ้าจะสร้างห้องน้ำ ศาลายังพอทำให้สำเร็จได้ แต่วัดห่างไกลใช้งบประมาณสูงทำให้สำเร็จได้ยาก ถ้าไม่ไช่ในพื้นที่อยู่อาศัย อย่าเอาตัวเราไปเป็นคนแบกรับไว้ทั้งหมด ทำบุญวัดอื่นบ้างจะสำเร็จง่ายกว่า

ผมได้แค่ฟังคำตอบทางโทรศัพท์ แต่ไม่ได้ตอบเพราะไม่รู้จะตอบอะไร และคุยอีกหลายเรื่องจนกระทั่งจนการสนทนาทางโทรศัพท์ ในคืนนั้นผมมานั่งคิดนอนคิดทบทวนคำพูดของผู้หลักผู้ใหญ่ท่านนั้น และถามตัวผมเองว่า ผมแบกรับเรื่องทั้งหมดไว้หรือเปล่า คำตอบที่ผมได้คือไม่ เพราะผมเคยโพสในกระทู้แล้วว่ากระทู้บุญนี้ไม่มีใครเป็นเจ้าภาพใหญ่ ใครที่มาร่วมทำบุญคือเจ้าภาพร่วมกันทั้งหมด และได้บอกไปแล้วว่ากระทู้นี้ก็เหมือนกระดานที่ประชาสัมพันธ์งานบุญของวัดโพธิ์ศรีธาตุเท่านั้น

ถ้าวัดไม่ดัง ไม่มีเกจิอาจารย์ การสร้างอะไรนั้นลำบาก มันก็จริงอย่างที่พูด แต่ไม่ใช่ทำไม่ได้ ถ้าเรามองหาเกจิอาจารย์ วัดที่เจริญแล้ว การทำอะไรมันไม่ยาก เพราะทุกอย่างเจริญแล้ว ส่วนวัดโพธิ์ศรีธาตุ ไม่มีเกจิอาจารย์แต่เน้นการปฏิบัติวัดไม่ได้สร้างวัตถุมงคลให้บูชา มีเพียงครูบาอาจารย์ที่เคารพนับถือมาปิดทองหลังพระ เสียสละเวลา เสียสละทรัพย์ เสียสละแรงกายมาช่วยงานบุญโดยมิได้หวังผลกำไร แต่ทุกคนทำเต็มที่เต็มกำลัง

ถ้าไม่ไช่ในพื้นที่อยู่อาศัย อย่าเอาตัวเราไปเป็นคนแบกรับไว้ทั้งหมด ทำบุญวัดอื่นบ้างจะสำเร็จง่ายกว่า ในกระทู้นี้มีหลายงานบุญทั้งของวัดโพธิ์ศรีธาตุ วัดใหม่ปลายห้วย และอีกหลายๆ งานบุญเฉพาะกิจที่ญาติธรรมฝากประชาสัมพันธ์ แม้ไม่ได้ทำบุญในเว็บ วัดอื่นๆ เวลาไปเที่ยวไหนหากมีเวลาหรือโอกาสก็จะทำบุญในทุกๆ วัด ไม่ได้เจาะจงว่าทำบุญที่วัดโพธิ์ศรีธาตุเท่านั้นไม่ทำบุญวัดอื่น

การมองของผมและผู้หลักผู้ใหญ่ท่านนั้นต่างกัน แต่ก็ได้ข้อคิดดีๆ กลับมาว่า ยากไม่ใช่ทำไม่ได้ ได้อาจจะไม่ใช่วันนี้ สำเร็จตอนนั้นผมอาจไม่อยู่แล้วแต่นั้นก็คือความสำเร็จ ผมกลับหันมามองว่าที่วัดโพธิ์ศรีธาตุนี้มีโบราณสถาน มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์เพียงแต่ขาดการประชาสัมพันธ์ของผู้อยู่ในพื้นที่ตั้งแต่เริ่มแรกประกอบกับเป็นวัดที่อยู่ในชนบทการเดินทางไปมาลำบากและที่สำคัญไม่มีเกจิอาจารย์ และถ้าสร้างพระพุทธโพธิ์ศรีมหาเจดีย์ 49 เมตรสำเร็จหละจะได้อะไร ผมมองว่าชาวบ้านในชุมชนจะเข้าวัดมากขึ้นไม่มากก็น้อย ด้วยกุศโลบายของเจ้าอาวาสใหม่ที่เน้นการสอนการปฏิบัติเป็นหลัก และมีพื้นที่ในส่วนของเจดีย์ในการประกอบพิธีการสำคัญหรือการฝึกอบรมสมาธิ

ผมยังเชื่อครับว่าการสร้างฐาวรวัตถุในวัดที่ห่างไกลให้สำเร็จนั้นยาก แต่ว่าไม่ใช่ทำไม่ได้ เหนื่อย ท้อ ทุกอย่างมันผ่านมาหมดแล้ว ขอบคุณที่ผมได้มีโอกาสได้คุยกับผู้หลักผู้ใหญ่ในวงการพระในวันนั้นครับ

14. spaiderman

spaiderman เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2013
    ผมมีความเห็นส่วนตัวครับว่า การที่เราจะสร้างถาวรวัตถุเพื่อทำนุบำรุงศาสนา และยิ่งเป็นวัดที่เริามจากศูนย์ สิ่งสำคัญมีอยู่ 2 อย่างที่เป็นหัวใจ ในความเห็ยผม คือ 1. ศรัทธา ที่มั่นคงและแรงกล้า ที่ตั้งมั่นจะทำให้สะเร็จ และ 2. เจตนาบริสุทธิ์ ขอมีเพียง 2 ข้อนี้ ถึงวัดจะเล็ก จะไกล จะไม่มีเกจิอาจารย์ จะไม่เน้นวัตถุมงคล ก็สามารถทำสำเร็จได้แน่นอนครับ และเมื่อสำเร็จแล้ว. มันจะยิ่งกว่าคำว่าปีติอีกครับ อย่างที่ท่านว่าครับ ยากแต่ไม่ได้หมายความว่าทำไม่ได้ อาจต้องใช้เวลา แต่ถ้าเรามีศรัทธา มีความเพียรพยายาม มีเจตนาบริสุทธิที่เป็นกำลังใจ ผมว่าสำเร็จแน่นอนครับ ผมขอยกตัวอย่างประสปการณ์ตรงครับ ผมเป็นศรัทธาของวีดที่บ้านวัดนึง ผมรู้จักกับท่านจ้าวอาวาสมานาน ท่านมีดำริจะสร้างวัดขึ้นจากที่ดินบนดอยเล็กๆ ที่ว่างเปล่า ไม่มีอะไรเลย แต่เพราะความมุ่งมั่น และศรัทธา รวมถึงคณะศรัทธาที่ร่วมแรงร่วมใจกัน ปัจจุบัน วัดนี้เป็นวัดอย่างสมบูรณ์ สร้างวิหาร สร้างพระธาตุ สร้างถนนทางเข้าพระธาตุลาดยางตีเส้นสวยงาม ใช้เวลาประมาณ 20 ปี ครับ ทุกอย่างจึงสมบูรณ์ จากที่ดินรกร้างกลางดอย ห่างไกลจากตัวจังหวัดหลายสิบกิโล ปัจจุบันทุกอย่างสมบูรณ์ครับ ทุกคนทุกฝ่ายมีความปิติยินดีในความสำเร็จที่เกิดขึ้น ผมขออนุโมทนาบุญกับท่าน Amata_club ในกิจการงานใดอันจะเป็นการส่งเสริมให้งานของทางวัดสำเร็จลุล่วงสมบูรณ์ครับ สาธุๆๆ

15. ต้นแก้ว

ต้นแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงินค่าครูเป็นจำนวนเงิน 99 บาทครับ 16/3/59

16. Amata_club

เทวดาท่านจัดสรรค์

17. Amata_club

รายละเอียดถูกต้อง :cool:

18. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    อยากให้เจดีย์เสร็จเร็วๆ เหมือนกันครับผม..:cool:

19. tuangthunya

ร่วมทำบุญ 499.-
    โอนให้เรียบร้อยแล้วนะค่ะ

20. Amata_club

การทำบุญไม่ใช่เรื่องบังเอิญ :cool: