999 ประสบการณ์วัตถุมงคล หลวงปู่หงษ์ พรหมปัญโญ 999

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ดู๋ดี๋, 27 มิถุนายน 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ร่วมทัศนาตามประสาศิษย์หลวงปู่

คฑาพรหมคุณรุ่น ๑ และรุ่น ๒

ไฟล์ที่แนบมา:

2. dragon9999

dragon9999 Active Member

27 สิงหาคม 2010
    อาจาริยะบูชา หลวงปู่หงษ์ พรหมปัญโญ ด้วยความเคารพ

เนื่องจากผมได้อ่านกระทู้เกี่ยวกับหลวงปู่หงษ์มาหลายครั้งแล้วแต่คิดที่จะสมัครสมาชิก หลายครั้งแล้วแต่ก็ยังไม่มีโอกาส เช้านี้ว่างงานเลยสมัครเข้ามาเป็นสมาชิก เพื่อผมอาจจะได้มีโอกาสแชร์ความรู้ หรือ แบ่งปันประสบการณ์เกี่ยวกับหลวงปู่หงษ์ครับ

ขอบคูณครับ
    84000

3. tum_pyu

tum_pyu เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีครับคุณ dragon9999 พักนี้ ในบอร์ดนี้ดูเงียบๆไม่ค่อยมีความเคลื่อนไหวอะไร
    คุณ dragon9999 พอจะมีความรู้เกียวกับตะกรุด 12ดอกไหมครับ ลักษณะที่ถูกต้องเช่นสีของเชือก แบบไหนที่หลวงปู่จารเอง ราคา ณ ปัจจุบันอยู่ที่เท่าไร

ผมชอบถามคำถามนี้กับลูกศิษย์หลวงปู่หงษ์ทุกคน เพราะจะนำไปประมวลดูว่าแบบไหนคือที่หลวงปู่จารเองครับ และจะได้เผยแพร่แก่ผู้ที่กำลังเข้ามาศึกษา และท่านอื่นๆ ถ้ามีความรู้เชิญเข้ามาให้ข้อมูลก็จะยิ่งดีนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2010
  4. dragon9999

ตอบคำถามเกี่ยวกับเรื่องตระกรุด 12 ดอก

ดอกที่ 1 ดีทางด้าน กันเขี้ยวกันงา
    ดอกที่ 2 ดีทางด้าน คงกระพันชาตรี ดีแคล้วคลาด
    ดอกที่ 3 ดีทางด้าน กันฟืนไฟ หอก หน้าไม้ ธนู
    ดอกที่ 4 ดีทางด้าน มีฤทธิ์กันปืน กันระเบิด
    ดอกที่ 5 ดีทางด้าน กันมีด ดาบ กระบอง ของมีคม
    ดอกที่ 6 ดีทางด้าน มหานิยมโชคลาภ เมตตาค้าขาย
    ดอกที่ 7 ดีทางด้าน มหาจังงังระวังภัย
    ดอกที่ 8 ดีทางด้าน มหาระงับดับทุกข์ เภทภัย อันตรายทั้งปวง จากผู้คิดร้าย

ดอกที่ 9 ดีทางด้าน

5. dragon9999

ตอบคำถามเกี่ยวกับเรื่องตระกรุด 12 ดอก

ดอกที่ 1 ดีทางด้าน กันเขี้ยวกันงา
    ดอกที่ 2 ดีทางด้าน คงกระพันชาตรี ดีแคล้วคลาด
    ดอกที่ 3 ดีทางด้าน กันฟืนไฟ หอก หน้าไม้ ธนู
    ดอกที่ 4 ดีทางด้าน มีฤทธิ์กันปืน กันระเบิด
    ดอกที่ 5 ดีทางด้าน กันมีด ดาบ กระบอง ของมีคม
    ดอกที่ 6 ดีทางด้าน มหานิยมโชคลาภ เมตตาค้าขาย
    ดอกที่ 7 ดีทางด้าน มหาจังงังระวังภัย
    ดอกที่ 8 ดีทางด้าน มหาระงับดับทุกข์ เภทภัย อันตรายทั้งปวง จากผู้คิดร้าย

6. dragon9999

7. dragon9999

ให้กลับกลายเป็นมิตร
    ดอกที่ 9 ดีทางด้าน พิชิตล้างกันอาถรรพณ์ บังภัยหายตัว ปราบทุกสิ่งล้าง มนทิล ไสยศาสตร์มนต์ดำ กันมนต์ตรา เป็นมหาสะท้อนกลับหาเจ้าของ
    ดอกที่10ดีทางด้าน ศัตรูยกแขนขาไม่ขึ้น เป็นกำบังหายตัวได้
    ดอกที่11ดีทางด้าน เป็นอาถรรพณ์จับไม่ถูก กระสุนปืนอาวุธ หยุดมาไม่ถึง
    ดอกที่12ดีทางด้าน เสริมคุ้มครองป้องกันกายนานาภัยมิให้ต้องสกัดสิ้น
    จะเป็นคุณไสย ทำน้ามนต์อาบดื่มกิน จืดสิ้นหายเป็นอัศจรรย์

เดี๋ยวมาต่อครับ
    84000

8. dragon9999

ต่อเรื่องตระกรุด 12 ดอก ครับ

จากที่ผมได้ศึกษามานะครับ ตระกรุด 12 ดอก ถือเป็นหนึ่งในวิชาเอกของหลวงปู่ แต่ก็ได้มีการถ่ายทอดวิชาให้กับลูกศิษย์ พระ ลุงแก่ๆ ซึ่งถ้าจะเล่นหาก็ให้ดูดีดีนะครับ เพราะว่ามีหลายท่านจาร ไม่ว่าพระ หรือคน ก็มีการจารครับ ยิ่งถ้าตระกรุดใส่อยู่ในยางแล้ว ผมกล้าให้คี่ดูเลยครับ ว่าไม่ใช่หลวงปู่จาร ถ้าเป็นของหลวงปู่หงษ์จารจริงๆ ต้องเป็นเชือกสีแดงเท่านั้น และจะต้องไม่ใด้ใส่อยุ่ในสายยางครับ หรืออาจจะมีเชือกสีอื่นๆบ้างก็อาจจะมี เช่นรีดแผ่นเงินไปเอง แล้วให้หลวงปู่จารให้ แล้วกลับไปถักใช้กันเอง แต่ส่วนใหญ่แล้ว 98% เป็นเชือกสีแดงครับ ตระกรุด 12 ดอก ไม่มีการจัดเป็นรุ่นครับ เพราะว่า ถ้าท่านว่างท่านก็จะจารไปเรื่อยๆ ลูกศิษย์ก็จะนำไปถักเชือก เท่าที่ผมเคยเห็นมาผมเคยเห็นตระกรุดทองคำ 12 ดอก อยู่แค่ 2 ถึง 3 ชุดเท่านั้นเองครับ ปัจจุบันหลวงปู่ท่านไม่ใด้จารแล้วครับ ของแท้ๆหาอยากครับ ส่วนราคาที่เล่นหากันอยู่ตอนนี้ผมประมาณว่าน่าจะอยู่ประมาณ 5000 - 6000 บาทครับ เป็นราคาที่หลวงปู่จารเองนะครับ
    ขอบคุณครับ
    84000

9. พิราบดำ

พิราบดำ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับครับหลวงปู่ไม่ได้จารนานแล้วครับแต่ก็มีบ้างบางครั้งที่บางคนไปให้หลวงปู่จารครับเช่นไม้เท้าหรืออะไรนี่แหละ หลวงปู่ท่านใช้ปากกาเมจิกจารให้ แต่ทางที่ดีผมว่าไม่ว่าอะไรก็อย่าเอาไปให้หลวงปู่ท่านเขียนหรือจารเลยครับเพราะท่านจะปวดข้อมือท่าน ถนอมธาตุขันธ์ ท่านเถอะครับ อยากให้หลวงปู่แข็งแรง อยู่กับเราไปนานๆ สาธุ

10. dns

dns เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่หงษ์ พรหมปัญโญ
    ปฐมครูองค์แรกของผม.........

11. kanyaw

kanyaw เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดข้อมูลครับ ยืนยันอีกเสียง ผมเคยเห็นแค่ 1 เส้น ทองแดงหมดยางแล้ว เป็นของตกทอดกันมา

12. ดู๋ดี๋

ดู๋ดี๋ เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2010
    ยินดีต้อนรับครับ ชมรมคนรักหลวงปู่

13. ongvip

ongvip เป็นที่รู้จักกันดี

ยังเหลืออยู่หลายรายการนะครับ

ด้วยความเคารพ

อ๋อง

14. tum_pyu

ต้องขอบคุณ คุณ dragon9999
    ในส่วนตัวผม เท่าที่ศึกษามาจากผู้รู้ประมาณ 10-15ท่าน ตรงกับข้อมูลของคุณdragon9999 ทุกประการ แต่ข้อมูลของคุณdragon9999 ดูจะลึกกว่ามาก ตอบซะจนเห็นภาพเลย

ทำไม ผมถามถึงเรื่องตะกรุด 12ดอก เพราะเห็นว่า เป็นช่วงเวลาไม่กี่ปีที่หลวงปู่เลิกจาร แต่ข้อมูลดูจะสับสน และเล่นหาเริ่มจะยาก ตอนนี้ยังง่ายๆอยู่ ถ้าไม่รีบ แชร์ความรู้ ต่อไปอนาคตสัก 20-30ปี ถ้าจะมาถามในเรื่องของ ตะกรุด12ดอก ผมว่าคงจะหาคำตอบที่เชื่อถือได้ยากพอสมควร และไม่ทันกาล
    และโชคดีของผมด้วยครับ ที่เก็บตะกรุด12ดอก ไว้มากกว่า1เส้น
    กำลังคิดว่าจะแกะ ตะกรุดออกมา ทำเป็นสร้อยพระ สัก1เส้น แต่ยังกลัวว่าจะเสียของรึเปล่า

วันหลังจะขอมาแชร์ความรู้กันใหม่ นะครับ ถ้าใครยังมีความรู้เกี่ยวกับตะกรุด 12ดอก แสดงความเห็นได้อีกนะครับ

ขนาดไฟล์:
      80 KB
      เปิดดู:
      270
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 สิงหาคม 2010
  15. tum_pyu

กองทุนปลูกป่าๆ กำลังออกวัตถุมงคล ใครพอมีรายละอียด และรูปแบบ ช่วยเอาภาพมาให้ชมหน่อยครับ เห็นว่าจะออกให้เช่าหลังออกพรรษา เห็นเพื่อนบอกว่ารุ่นนี้สวยมากๆๆ จริงหรือไม่

16. tum_pyu

ศิษย์หลวงปู่หงษ์ คิดว่าพระรุ่นไหนของหลวงปู่หงษ์ที่มี ศิลปะที่สวยที่สุด โดยจะไม่อ้างอิงในเรื่องของราคา ขอ3อันดับแรก

สำหรับผม

1.กริ่งโปร่งฟ้า
    2.ขุนแผนบายน
    3.ท้าวเวสสุวรรณ(องค์ยืน)
    ตอนนี้รอ เหรียญจริง เหรียญฉลองมงคล93 ถ้าได้เห็นคงขึ้นมาอยู่อันดับ1:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 สิงหาคม 2010
  17. สมาธิ7689

สมาธิ7689 เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2009
    ส่วนผมชอบ
    1.พระพิฆเนศวรปางออมจักรวาล
    2.กริ่งชาตรี
    3. ล็อกเก็ตฯลฯ ครับ
    :cool:
    ใจร้ายจังให้แค่ 3 (ผมขอเพิ่ม 1นะครับ)
    *** พระยาพาลี***

18. อสูรเทวะ

อสูรเทวะ เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2010
    สวัสดีครับ ผมขอร่วมแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ ๑)พระกริ่งเพชรสุรินทร์เสกห้าปี ๒)เหรียญบาตรน้ำมนต์ ๓)พระกริ่งพระเจ้าห้าพระองค์ ***ขอแถมอีกหนึ่งนะครับ ล๊อคเก็ตนั่งรวยจัมโบ้...ขอบคุณครับ

19. สมาธิ7689

สมาธิ7689 เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2009
    แสดงว่าเป็นคนหลายใจเหมือนกันเลย มากกว่า 3 อิอิ

20. คุรบรรลือ

คุรบรรลือ เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้รับ CD ประวัติหลวงปู่แล้วขอบคุณมากๆครับ ดูแล้วซาบซึ้ง ประทับใจ เลื่อมใสในปฏิปทาองค์หลวงปู่มาก น่าเคารพ ศรัทธา ขออนุโมทนาในการเผยแผ่ประวัติหลวงปู่ในครั้งนี้

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้